• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Giúp mình 50BF cho MC 15KV

Các bạn cho mình hỏi cái?đối với MC 110 thì thường có 2 cuộn cắt 1 cắt chính(cắt cho F21) và 1 cắt dự phòng(cắt cho 67) nếu là MC phía DZ.Còn MC phía 15 theo mình nghĩ nó vẫn phải có 2 cuộn cắt chứ đúng không ạ?vì đường cắt là quan trọng nên nhà thiết kế phải sử dụng 2 cuộn để khi cuộn 1 cháy thì vẫn còn cuộn 2.Vậy thì cuộn 1 cắt chính cho 50/51 thì cuộn 2 sẽ cắt cho chức năng gì vậy?có phải nó dùng cho 27/59/81 hoặc 50BF không các bạn?mình còn mơ hồ về cuộn cắt 2 này lắm xin được chỉ giáo ạ?Theo nguyên lý mình hiểu là vầy khi có sự cố(50/51) mà MC không cắt được(có thể là do cuộn cắt 1 bị cháy...còn các nguyên nhân khác không nói đến) thì sau 1 tgian cuộn cắt 2 sẽ làm việc nếu sau 1 tgian nữa mà MC vẫn chưa cắt khi đó 50BF sẽ gửi tín hiệu cắt lại cho cuộn 1 hoặc cuộn 2 mà vẫn không cắt được thì tín hiệu cắt sẽ gửi cho các MC xung quanh.Mình hiểu là thế nhưng mông lung quá vì trường hợp sau cùng 50Bf gửi lại cho cuộn cắt nào của MC đó vì lúc đầu cả 2 cuộn đều không cắt được rồi thì gửi lại làm gì nữa cho mất time.Xin được giải thích rõ hơn ạ!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      hochiminh city
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 16 lần, trong 13 bài

Mặc định Ðề: Giúp mình 50BF cho MC 15KV

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Các bạn cho mình hỏi cái?đối với MC 110 thì thường có 2 cuộn cắt 1 cắt chính(cắt cho F21) và 1 cắt dự phòng(cắt cho 67) nếu là MC phía DZ.Còn MC phía 15 theo mình nghĩ nó vẫn phải có 2 cuộn cắt chứ đúng không ạ?vì đường cắt là quan trọng nên nhà thiết kế phải sử dụng 2 cuộn để khi cuộn 1 cháy thì vẫn còn cuộn 2.Vậy thì cuộn 1 cắt chính cho 50/51 thì cuộn 2 sẽ cắt cho chức năng gì vậy?có phải nó dùng cho 27/59/81 hoặc 50BF không các bạn?mình còn mơ hồ về cuộn cắt 2 này lắm xin được chỉ giáo ạ?Theo nguyên lý mình hiểu là vầy khi có sự cố(50/51) mà MC không cắt được(có thể là do cuộn cắt 1 bị cháy...còn các nguyên nhân khác không nói đến) thì sau 1 tgian cuộn cắt 2 sẽ làm việc nếu sau 1 tgian nữa mà MC vẫn chưa cắt khi đó 50BF sẽ gửi tín hiệu cắt lại cho cuộn 1 hoặc cuộn 2 mà vẫn không cắt được thì tín hiệu cắt sẽ gửi cho các MC xung quanh.Mình hiểu là thế nhưng mông lung quá vì trường hợp sau cùng 50Bf gửi lại cho cuộn cắt nào của MC đó vì lúc đầu cả 2 cuộn đều không cắt được rồi thì gửi lại làm gì nữa cho mất time.Xin được giải thích rõ hơn ạ!
      Mình xin giải thích đơn giản cho bạn một chút xíu. Cấu tạo của một MC thì chỉ gồm một cuộn đóng và một cuộn cắt. Chứ không có hai như bạn nói đâu. Khi có tín hiệu để thao tác đóng hoặc cắt thì nó sẽ tác động đến cuộn đóng hoặc cắt đó. Những cái mà bạn nói 50/51 hay 27/59/81 hay 50BF... gì đó là role, còn chức năng thì mình không muốn nói bạn tự tìm hiểu. Bạn hiểu sai về chức năng hoạt động của những con role và MC: đối với một thiết bị MBA, đường dây, thanh cái... thì thường có những con rơle chính và role phụ để tránh gây vùng chết hoặc phòng ngừa role đó bị hư không tác động đến MC được. Còn khi một trong cuộn đóng hoặc cắt bị cháy không hoạt động được thì bắt buộc phải đóng cắt vượt cấp, nhưng rất ít khi cuộn đóng hoặc cắt bị cháy do nguyên tắc hoạt động của nó chỉ tác động khi có tín hiệu cấp tới chứ không phải ngậm điện nguồn cấp đến cuộn dây. Nghĩa là khi đó MC cấp trên sẽ hoạt động để tách vùng sự cố gây ảnh hưởng đến hệ thống điện.

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 28 lần, trong 19 bài

Trích dẫn Gửi bởi trung-mba Xem bài viết
      Mình xin giải thích đơn giản cho bạn một chút xíu. Cấu tạo của một MC thì chỉ gồm một cuộn đóng và một cuộn cắt. Chứ không có hai như bạn nói đâu. Khi có tín hiệu để thao tác đóng hoặc cắt thì nó sẽ tác động đến cuộn đóng hoặc cắt đó. Những cái mà bạn nói 50/51 hay 27/59/81 hay 50BF... gì đó là role, còn chức năng thì mình không muốn nói bạn tự tìm hiểu. Bạn hiểu sai về chức năng hoạt động của những con role và MC: đối với một thiết bị MBA, đường dây, thanh cái... thì thường có những con rơle chính và role phụ để tránh gây vùng chết hoặc phòng ngừa role đó bị hư không tác động đến MC được. Còn khi một trong cuộn đóng hoặc cắt bị cháy không hoạt động được thì bắt buộc phải đóng cắt vượt cấp, nhưng rất ít khi cuộn đóng hoặc cắt bị cháy do nguyên tắc hoạt động của nó chỉ tác động khi có tín hiệu cấp tới chứ không phải ngậm điện nguồn cấp đến cuộn dây. Nghĩa là khi đó MC cấp trên sẽ hoạt động để tách vùng sự cố gây ảnh hưởng đến hệ thống điện.
      Tớ thấy hình như bạn đang hiểu sai chứ không phải chủ thớt hiểu sai

Địa chỉ
      hochiminh city
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 16 lần, trong 13 bài

Trích dẫn Gửi bởi tranbe Xem bài viết
      Tớ thấy hình như bạn đang hiểu sai chứ không phải chủ thớt hiểu sai
      Cấu tạo của MC thì chỉ có một cuộn cắt và một cuộn đóng nên ý mình muốn giải thích nguyên lý hoạt động MC thôi. Nếu có gì sai sót mấy bạn góp ý.

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 401 bài

Cấu tạo của MC thì chỉ có một cuộn cắt và một cuộn đóng nên ý mình muốn giải thích nguyên lý hoạt động MC thôi. Nếu có gì sai sót mấy bạn góp ý.
      Chào bạn! Tùy thuộc vào các loại máy cắt được chế tạo, thông thường thì máy cắt lưới 110kV trở lên có 2 cuộn cắt và 01 cuộn đóng, máy cắt lưới 10-35kV thường chỉ có 01 cuộn cắt và 01 cuộn đóng.

Vì thế việc bạn suy nghĩ BVRL hiểu được cộn cắt của MC làm việc hay không là không phải, mà nó lấy tiếp điểm tiếp điểm phụ MC để thực hiện những điều mà bạn muốn nói ở trên. Vì thế khi MC không cắt thì BVRL sẽ hiểu rằng MC không thực hiện đươc việc cắt (hay tín hiệu cắt không được phản hồi) thì tùy thuộc vào cài đặt mà BVRL sẽ gửi tín hiệu đi cắt các MC L2 hoặc MC xung quanh. Vài điều cùng ban!
      thangks@webdien.com

6. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

Chính xác là như pác thang KS đã nói, máy cắt 110kV trở lên luôn luôn có 2 cuộn cắt, còn phía trung thế 15, 22, 35 thì thường NSX chỉ làm một cuộn cắt. Con Rơle 50BF làm việc trên nguyên lý dựa vào tín hiệu phản hồi của máy cắt để nhận biết máy cắt có cắt hay không, nếu sau một thời gian cài đặt mà máy cắt không cắt thì nó sẽ gửi tín hiệu đi cắt máy cắt xung quanh. Trong một số thiết kế, người ta có thể dùng một tiếp điểm ra của 50BF (có thể qua role trung gian) để cắt lặp lại cho máy cắt chính một lần nữa, nhưng điều này cũng không bắt buộc, chỉ cần cắt máy cắt xung qanh là đủ.

Về việc nhận biết sự cố cuộn cắt (bị cháy hoặc hư hỏng thì không phải chức năng của 50BF mà là 74 (giám sát mạch cắt) Role 74 sẽ giám sát liên tục cuộn cắt của máy cắt trong quá trình vận hành, nếu cuộn cắt có sự cố, nó sẽ gửi tín hiệu báo động (không cắt) và sẽ khóa mạch đóng cho đến khi sự cố được loại trừ.

8. The Following 3 Users Say Thank You to tranbe For This Useful Post:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Sẵn đây các bác cho em hỏi thêm với:
      Các anh cho em hỏi là khi chức năng 50BF của 1 xuất tuyến 22 tác động thì nó sẽ xuất lệnh và tín hiệu như thế nào để đi cắt các MC liên quan?ví dụ như nó gửi tín hiệu cắt trực tiếp đên cuộn cắt của các MC khác hay là gửi qua role roi sau đó role khép tiếp điểm cấp nguồn cho cuộn cắt?bác nào rành chỉ giúp em với lâu nay chỉ hiểu nguyên lý là thế thôi chứ không biết nó cắt thế nào!thanks mọi người

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Sẵn đây các bác cho em hỏi thêm với:
      Các anh cho em hỏi là khi chức năng 50BF của 1 xuất tuyến 22 tác động thì nó sẽ xuất lệnh và tín hiệu như thế nào để đi cắt các MC liên quan?ví dụ như nó gửi tín hiệu cắt trực tiếp đên cuộn cắt của các MC khác hay là gửi qua role roi sau đó role khép tiếp điểm cấp nguồn cho cuộn cắt?bác nào rành chỉ giúp em với lâu nay chỉ hiểu nguyên lý là thế thôi chứ không biết nó cắt thế nào!thanks mọi người
      Tùy theo từng trường hợp mà người lập trình cho Role có thể cài đặt 1 hoặc nhiều tiếp điểm ra cho chức năng 50BF, nếu như chỉ một tiếp điểm ra thì người ta sẽ đấu qua một rơle trung gian, tiếp điểm của Rơle trung gian này sẽ đi cắt máy cắt 22 lộ tổng và máy cắt phân đoạn 22kV. Cả hai trường hợp mà bạn nói ở trên đều có thể xảy ra tùy theo người thiết kế.

11. Những thành viên đã cảm ơn tranbe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 15 lần, trong 11 bài

MC đầu cực của các maý phát điện 15kv cũng có 2 cuộn cắt và 1 cuộn đóng.
      Khi dừng máy, cắt MC bình thường thì dùng cuộn cắt 1
      Khi có bảo vệ tác động thì gửi tín hiệu đến cả 2 cuộn cắt để cắt Mc
      Khi có t/h cắt MC từ bảo vệ mà Mc ko cắt dc. HT bảo vệ kiểm tra vẫn còn điện áp trên các pha của MC thì sau 1 khoảng thơì gian sẽ tác động 50BF đi cắt MC liền kề qua rơ le trung gian

13. Những thành viên đã cảm ơn hoaigl vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hai Phong city
      Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Chào bạn! Bạn nói vậy là bạn chưa đọc hay gặp đến trường hợp máy cắt có 2 cuộn cắt mà không nhất thiết phải là lưới 110kV. mình mới đọc catalogue máy cắt 35kV ngoài trời của Schneider, ABB, ... thấy đều có 2 cuộn cắt đó bạn.
      Max-Phuc

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Trợ giúp mình vấn đề này các bạn 50BF
      Bởi XiaoFeng trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 20
      Bài cuối: 07-06-2013, 11:54
    2. Trợ giúp - 50BF tác động sẽ gửi tín hiệu cắt đến các MC liên quan như thế nào?
      Bởi diencungcap trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 14-05-2013, 08:30
    3. Cần mua - Máy cắt đầu cực 15kV
      Bởi thang KS trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 29-08-2012, 08:34
    4. Trợ giúp - Dùng động cơ trực tiếp điện 15kV hay qua biến áp
      Bởi Odin trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 13-07-2012, 13:57
    5. Trợ giúp - Hỏi Có nối đất đường dây 15KV ko ?
      Bởi inguyentri trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 12
      Bài cuối: 13-05-2012, 12:45
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016