• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Các bác giúp em gấp về hiện tượng điện áp tăng vọt đột ngột gấy cháy thiết bị điện tử với

Tình hình là gần đây quán vi tính nhà em thường xuyên bị cháy thiết bị điện tử nguyên nhân được xác định là do hiện tưởng điện áp tăng đột ngột. Mỗi lần điện yếu quá cái ổn áp nhà em nó không kéo lên nổi để khởi động máy tính lên được thì nó xuất hiện những tiếng rú u u phát ra từ cái ổn áp. Sau đó thì em tắt cái ổn áp đi và bật lại thì cháy mấy cái loa vi tính và cái model + cái shirl, có lần thì cháy cái bóng điện nữa. Cứ thi thoảng xảy ra hiện tượng đó em tắt ổn áp đi bật lại thì lại cháy vài thứ nữa. Không biết bây giờ là do cái ổn áp nhà em bị hỏng hay là do vấn đề gì đây. Các bác giúp em bây giờ em phải lắp thiết bị gì ở đầu ra để bảo vệ hiện tượng tăng vọt điện áp đó được. Mong các bác chỉ giúp giùm em, hỏng hết thiết bị rồi

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Mặc định Ðề: Các bác giúp em gấp về hiện tượng điện áp tăng vọt đột ngột gấy cháy thiết bị điện tử với

Trích dẫn Gửi bởi toidongy Xem bài viết
      Tình hình là gần đây quán vi tính nhà em thường xuyên bị cháy thiết bị điện tử nguyên nhân được xác định là do hiện tưởng điện áp tăng đột ngột. Mỗi lần điện yếu quá cái ổn áp nhà em nó không kéo lên nổi để khởi động máy tính lên được thì nó xuất hiện những tiếng rú u u phát ra từ cái ổn áp. Sau đó thì em tắt cái ổn áp đi và bật lại thì cháy mấy cái loa vi tính và cái model + cái shirl, có lần thì cháy cái bóng điện nữa. Cứ thi thoảng xảy ra hiện tượng đó em tắt ổn áp đi bật lại thì lại cháy vài thứ nữa. Không biết bây giờ là do cái ổn áp nhà em bị hỏng hay là do vấn đề gì đây. Các bác giúp em bây giờ em phải lắp thiết bị gì ở đầu ra để bảo vệ hiện tượng tăng vọt điện áp đó được. Mong các bác chỉ giúp giùm em, hỏng hết thiết bị rồi
      Theo bạn mô tả thì rất có thể chổi than của ổn áp không được trơn tru lắm. Hoặc(và) cái tụ tích năng trong ổn áp kém hoặc đã hỏng. Trong ÔA có 1 cái tụ đủ lớn để tích năng lượng, khi bạn tắt nguồn(hoặc mất lưới) thì nó sẽ xả năng lượng cho động cơ di chổi than để đưa chổi than về vị trí tương ứng với điện áp ra là nhỏ nhất.
      Nếu hỏng tụ này hoặc vì lí do nào đó mà không di được chổi than về vị trí đã nói thì khi bạn bật nguồn trở lại, nếu điện áp đầu vào lúc đó lớn hơn lúc tắt thì điện áp đầu ra sẽ cao hơn định mức rồi mới xuống dần.
      Đây là nhận định, nếu bạn muốn chắc chắn thì nên mang em nó ra thợ.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

3. The Following 2 Users Say Thank You to yakhont For This Useful Post:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

Mặc định Ðề: Các bác giúp em gấp về hiện tượng điện áp tăng vọt đột ngột gấy cháy thiết bị điện tử với

Nhiều khi do đường dây hạ thế chỗ bạn ở dùng cáp nhôm trần chắp nối nhiều quá, nhất là dây trung tính ; sẽ gây ra hiện tượng trồi sụt điện áp các pha với giá trị lớn và thời gian quá nhanh gây hỏng hàng loạt đồ điện, nếu đúng vậy thì chỉ có cách siết lại các chỗ nối và thay bằng dây cáp tốt.

5. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      69
      Được cảm ơn 14 lần, trong 13 bài

bệnh này nên sữa lại ổn áp hoặc thay ổn áp khác có dãi hoạt động rộng hơn
      hà tuấn lâm Như Xuân - Thanh Hóa
      https://www.facebook.com/lam.ha.58173?ref=tn_tnmn

7. Những thành viên đã cảm ơn tuấn lâm vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Theo bạn mô tả thì rất có thể chổi than của ổn áp không được trơn tru lắm. Hoặc(và) cái tụ tích năng trong ổn áp kém hoặc đã hỏng. Trong ÔA có 1 cái tụ đủ lớn để tích năng lượng, khi bạn tắt nguồn(hoặc mất lưới) thì nó sẽ xả năng lượng cho động cơ di chổi than để đưa chổi than về vị trí tương ứng với điện áp ra là nhỏ nhất.
      Nếu hỏng tụ này hoặc vì lí do nào đó mà không di được chổi than về vị trí đã nói thì khi bạn bật nguồn trở lại, nếu điện áp đầu vào lúc đó lớn hơn lúc tắt thì điện áp đầu ra sẽ cao hơn định mức rồi mới xuống dần.
      Đây là nhận định, nếu bạn muốn chắc chắn thì nên mang em nó ra thợ.
      Minh thay ban noi cung dung. Nhung ma neu cai tu ay thi thay the no se het bao nhieu ha ban
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      Nhiều khi do đường dây hạ thế chỗ bạn ở dùng cáp nhôm trần chắp nối nhiều quá, nhất là dây trung tính ; sẽ gây ra hiện tượng trồi sụt điện áp các pha với giá trị lớn và thời gian quá nhanh gây hỏng hàng loạt đồ điện, nếu đúng vậy thì chỉ có cách siết lại các chỗ nối và thay bằng dây cáp tốt.
      Bac nay noi dung ne.Cho minh duong day cua tui ban dien toan la day nhom,chap noi qua nhieu,gan nhu la bi an mon nhieu qua ma tui no khong dau tu kinh phi de thay the
      +++---o0o---+++
      Mà các bác thử xem nếu vấn đề nhảy vọt điện áp đấy lúc chưa sửa được cái ổn áp thì mình có thể lắp CB ở đầu ra để bảo vệ có được không

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,513 lần, trong 1,617 bài

Anh lắp thêm cái CB ở đầu ra máy ổn áp. Đóng CB nguồn trước, đợi điện áp đầu ra ổn định mới đóng CB tải. Khởi động máy thì từng cái một, tránh khởi động đồng loạt nhiều máy.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

10. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Anh lắp thêm cái CB ở đầu ra máy ổn áp. Đóng CB nguồn trước, đợi điện áp đầu ra ổn định mới đóng CB tải. Khởi động máy thì từng cái một, tránh khởi động đồng loạt nhiều máy.
      Cho mình hỏi Cô Nhóc là nếu CB ở đầu ra của mình không ngắt lúc tắt ổn áp, thì khi mình tắt ổn áp đi và bật lại thì điện áp tăng vọt vào lúc đấy cái CB ở đầu ra kia có ngắt không. Hay cái CB ở đầu ra chỉ đóng vai trò là thiết bị ngắt điện để chờ điện áp ở đầu vào nó điều hòa thôi chứ nó không có chức năng bảo vệ khi điện áp tăng vọt đột ngột

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,513 lần, trong 1,617 bài

Đợi cái CB đầu ra nhảy thì máy móc của anh cũng đã mệt mỏi lắm rồi.
      CB không có chức năng bảo vệ quá áp. Nó chỉ có chức năng bảo vệ quá dòng.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

13. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      69
      Được cảm ơn 14 lần, trong 13 bài

cái này bác nên thay ổn áp khác hoặc làm 1 mạch dò áp trước khi cấp tải có máy tính
      hà tuấn lâm Như Xuân - Thanh Hóa
      https://www.facebook.com/lam.ha.58173?ref=tn_tnmn

Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 17 lần, trong 17 bài

theo mình bạn làm cách này là an toàn nhất : trong thời gian điện lưới cúp bạn nên gạt CB tổng của cái ổn áp xuống trước rồi đi tắt nguồn ổ cắm của từng máy tính , khi nào điện lực có lại bạn nên bật CB tổng ôa trước bạn để khoảng 1 phút sau rồi đi khởi động lại từng máy là được, cách này tuy lâu nhưng rất an toàn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Tại sao dòng điện TC của MBA tăng, thì dòng điện SC tăng? Mong các bác trả lời theo bản chất từ trường?
      Bởi Hoàng Uy Viễn trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 07-10-2016, 22:11
    2. Bơm tăng áp và bình tăng áp
      Bởi titi6161 trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 30-09-2014, 23:06
    3. Thảo luận - tại sao ở Việt Nam dùng nhiều tăng phô cơ hơn là tăng phô điện tử ?
      Bởi ngoclinh_xl trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 47
      Bài cuối: 12-03-2013, 22:14
    4. Trợ giúp - Thiết bị tăng áp cho máy bơm.
      Bởi ramuftu trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 09-01-2011, 12:53
    5. Trợ giúp - vì sao lắp tụ vào mạch thì hiệu điện thế tăng lên và mạch điện ổn định?
      Bởi Chien403 trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 18-06-2010, 19:59
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016