• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định Công tơ điện một pha chỉ đấu một dây nóng ?

Tình hình là em mới phát hiện một đơn vị sử dụng đồng hồ điện một pha hai dây (loại đầu 1,3 vào,2,4 ra).Nhưng họ đấu dây thế này : 1 và 3 đầu vào đấy đủ,còn đâu ra thì sợi nóng đấu vào 2,còn sợi nguội thì lại đấu và 3.Các bác cho em hỏi như thế thì đồng hồ có chạy không?
      Theo em biết đồng hồ chạy thì dựa trên nguyên lý cảm ứng điện từ giữa cuộn dòng và cuộn áp đặt lệch nhau 90 độ.Ở đây chỉ có cuộn áp (1-3) là đấu đầy đủ,còn cuộn dòng (2-4) thì coi như không có dòng đi qua thì không phát sinh từ thông cảm ứng làm quay bánh quay hiện thị số đồng hồ.
      Nhờ các bác giải thích giúp em.
      Cái này giống kiểu : sợi nóng thì đấu vào đồng hồ,sợi nguội thì đóng cọc chôn xuống đất ->vì thế không có dòng đi wa đồng hồ.Vậy công tơ có quay không các bác.
      Nếu không quay thì ăn cắp điện đơn giản vậy sao ?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 194 lần, trong 157 bài

Mặc định Ðề: Công tơ điện một pha chỉ đấu một dây nóng ?

Trích dẫn Gửi bởi phongtran308 Xem bài viết
      Tình hình là em mới phát hiện một đơn vị sử dụng đồng hồ điện một pha hai dây (loại đầu 1,3 vào,2,4 ra).Nhưng họ đấu dây thế này : 1 và 3 đầu vào đấy đủ,còn đâu ra thì sợi nóng đấu vào 2,còn sợi nguội thì lại đấu và 3.Các bác cho em hỏi như thế thì đồng hồ có chạy không?
      Theo em biết đồng hồ chạy thì dựa trên nguyên lý cảm ứng điện từ giữa cuộn dòng và cuộn áp đặt lệch nhau 90 độ.Ở đây chỉ có cuộn áp (1-3) là đấu đầy đủ,còn cuộn dòng (2-4) thì coi như không có dòng đi qua thì không phát sinh từ thông cảm ứng làm quay bánh quay hiện thị số đồng hồ.
      Cái này giống kiểu : sợi nóng thì đấu vào đồng hồ,sợi nguội thì đóng cọc chôn xuống đất ->vì thế không có dòng đi wa đồng hồ.Vậy công tơ có quay không các bác.
      Vẽ lại hình đấu nối cho dễ hiểu đi bạn.

Nếu đấu trụm dây pha lại (dây vào và dây ra) thì kg có đòng điện chạy qua cuộn dòng >>> Đã ăn trộm đc điện.

Còn trường hợp bạn chỉ dùng dây pha bỏ dây N và cọc đóng xuống đất thay thế dây N thì bạn cũng có thể ăn trộm đc tầm 70%, nhưng chỉ có đồng hồ Cơ thì mới đc, chứ là đồng hồ điện tử bạn làm thế còn hao điện hơn.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

hình kiểu thế này,trong đó dây nóng thì đấu đàng hoàng,còn dây mát thì đấu chung vào line N (line 3) còn line 4 thì bỏ trống.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi ledieu0107 Xem bài viết
      Vẽ lại hình đấu nối cho dễ hiểu đi bạn.

Nếu đấu trụm dây pha lại (dây vào và dây ra) thì kg có đòng điện chạy qua cuộn dòng >>> Đã ăn trộm đc điện.

Còn trường hợp bạn chỉ dùng dây pha bỏ dây N và cọc đóng xuống đất thay thế dây N thì bạn cũng có thể ăn trộm đc tầm 70%, nhưng chỉ có đồng hồ Cơ thì mới đc, chứ là đồng hồ điện tử bạn làm thế còn hao điện hơn.
      - Trường hợp đầu dây pha tải vào đầu vào của công tơ điện thì em đã hiểu.
      - Còn trường hợp bỏ dây N nhờ bác giải thích giúp tại sao đồng hồ cơ thì trộm đc 70%.còn đồng hồ điện tử thì hao điện hơn.
      - Theo em biết để làm quay bánh răng hiển thị số trong đồng hồ thì phải có từ trường trong 2 cuộn dây (dòng và áp,đặt lệch 90do) tác động thì mới quay được.trong khi đây chỉ cỏ từ trường trong cuộn áp,còn từ trường trong cuộn dòng hì không có(không có dòng đi qua) thì làm sao dĩa quay được ?

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 28 lần, trong 19 bài

hình kiểu thế này,trong đó dây nóng thì đấu đàng hoàng,còn dây mát thì đấu chung vào line N (line 3) còn line 4 thì bỏ trống.
      +++---o0o---+++

- Trường hợp đầu dây pha tải vào đầu vào của công tơ điện thì em đã hiểu.
      - Còn trường hợp bỏ dây N nhờ bác giải thích giúp tại sao đồng hồ cơ thì trộm đc 70%.còn đồng hồ điện tử thì hao điện hơn.
      - Theo em biết để làm quay bánh răng hiển thị số trong đồng hồ thì phải có từ trường trong 2 cuộn dây (dòng và áp,đặt lệch 90do) tác động thì mới quay được.trong khi đây chỉ cỏ từ trường trong cuộn áp,còn từ trường trong cuộn dòng hì không có(không có dòng đi qua) thì làm sao dĩa quay được ?
      Công tơ 1 pha có 4 đầu ra, nhưng thực tế là có 2 điểm là chung, đấu vào đầu nào cũng được. Theo hình vẽ của bạn, thì rõ ràng chân 3 và 4 là 1 nên đấu vào 3 hay 4 là như nhau thôi.

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 123 lần, trong 110 bài

Có tác dụng trên đồng hồ cơ. Đây là 1 kiểu lấy điện công khai
      Phone: 0909573334 Mr Tâm.
      Email: votranthanhtam@gmail.com
      Website: dpkt.vn

Cảm ơn
      51
      Được cảm ơn 76 lần, trong 31 bài

Trích dẫn Gửi bởi tranbe Xem bài viết
      Công tơ 1 pha có 4 đầu ra, nhưng thực tế là có 2 điểm là chung, đấu vào đầu nào cũng được. Theo hình vẽ của bạn, thì rõ ràng chân 3 và 4 là 1 nên đấu vào 3 hay 4 là như nhau thôi.
      chính xác!!! chân 1,3 là nguồn lưới vào, chân 2,4 là ra tải trong đó chân 3 và 4 được đấu chung ở trong công tơ. ta tháo ra sẽ thấy. nên đấu 1, 3 vào và 2,3 ra thì công tơ vẫn làm việc bình thường, ko có trường hợp công tơ quay chậm ở đây được
      [IMG][/IMG]
      Sửa lần cuối bởi ldtam1109; 30-05-2013 lúc 00:35. Lý do: them anh

7. Những thành viên đã cảm ơn ldtam1109 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 123 lần, trong 110 bài

Nói như bạn chưa đúng. Mình hỏi bạn nhé: nếu bạn đấu tắt sợi dây 3-4 thì điện sẽ đi đường nào? qua cuộn dây trước rồi đến 4 hay đi qua sợi dây ngắn đến 4 luôn.
      Phone: 0909573334 Mr Tâm.
      Email: votranthanhtam@gmail.com
      Website: dpkt.vn

Cảm ơn
      51
      Được cảm ơn 76 lần, trong 31 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoangtin2005 Xem bài viết
      Nói như bạn chưa đúng. Mình hỏi bạn nhé: nếu bạn đấu tắt sợi dây 3-4 thì điện sẽ đi đường nào? qua cuộn dây trước rồi đến 4 hay đi qua sợi dây ngắn đến 4 luôn.
      MÌnh chịu với câu hỏi của bạn!!!!!!!!!!
      Vì nhìn vào hình công tơ, chân 3 và chân 4 cùng đấu với nhau và cùng đấu với dây màu xanh vào điểm chung giữa cuộn áp và cuộn dòng như thế rồi mà bạn còn nói đấu tắt gì nữa

10. Những thành viên đã cảm ơn ldtam1109 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

ở đây cuộn áp thì chỉ cần có áp thôi chứ k có hướng bạn hiểu không chỉ có dòng điện là di chuyển thôi nên ng ta đấu tắt thôi mà

12. Những thành viên đã cảm ơn dotruonghung vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Không có chôm điện được đâu bạn ơi , đơn giản như vậy thì người ta chôm hết rồi . Đồng hồ điện khi bạn bỏ dây trung tính ra ( còn gọi thì dây nguội ) thì vẩn quay phà phà khi dùng điện nhé

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016