• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Mặc định 02 câu hỏi về Trạm Biến Áp 22/0.4 KV và Trạm Biến Áp 22/0.2KV

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Đa số các trạm dùng máy biến áp Δ /Y, do có nhu cầu sử dụng thiết bị một pha 220 V.

Riêng trong một vài hệ thống tự dùng của nhà máy Điện, dùng hệ thống Δ/Δ. Hệ thống này có đặc tính:

Khong sử dụng phụ tải một pha.
      Không có trung tính, --> không nối đất trực tiếp.
      Khi có chạm đất 1 pha, vẫn có thể tiếp tục vận hành thêm 1 thời gian trong khi chờ đợi tìm ra điểm chạm đất.

Cảm ơn
      0

Cảm ơn Bác quocthai

Còn đối với trạm 22/ 0.2 KV thi sao Bác

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184

Hiện nay trong mạng điện lực không còn nguồn 0,2kV. Chỉ còn trong các nhà máy công nghiệp của Nhật. Thông thường các hệ thống này máy biến áp nối Δ/Δ hoặc Y/Δ. Bên hạ áp nối đất pha B. Đôi khi cũng gặp Δ/Yn . Mạng hạ áp này là mạng 208/127.

Tuy nhiên hệ thống này QT chỉ mới thấy một vài nơi, nên không biết nó có phổ biến hay không.

5. Những thành viên đã cảm ơn quocthai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Chào Bác quocthai!
      Ý Bác gần với ý của em hỏi.
      Hiện tại hầu hết nhà máy của Nhật trong các khu công nghiêp đều sử dụng MBA 22/0.2KV nhằm cung cấp điện cho máy công cụ từ Nhật ( 200V ). Em gặp hai trường hợp đấu dây như sau:
      1. Tam Giác - Tam giác, phía hạ áp một pha được nối đất trực tiếp, không hẳn là pha B ( còn cách đấu Sao/ Tam giác thì em chưa gặp bao giờ ) . Cách này hay gặp
      2. Tam giác-sao, trung tính được nối đất qua điện trở ( 100 ôm). cách này mới gặp

Bác cho em hỏi, sự ưu và nhược điểm của mỗi cách đấu trên và khi nào thì mình nên chọn cách đấu nào?

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 82 lần, trong 44 bài

bác quốc thái cho em hỏi về size dây nối từ trung tính biến áp đến đất tính toán thế nào cho an toàn khi có sự cố. bên em đang thi công nhà máy. có 3 biến áp tam giác/sao không. 22/0.4 công suất 1600 kVA, 2500 kVA, 3150 kVA nhưng bọn xây lắp nó cứ tương size dây là 95sqmm là max nhất. em chưa hiểu về cách tính size dây này thế nào cho đúng khi vận hành cũng như khi xảy ra sự cố. mong mọi người chỉ giúp. em đnag rất cần.

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi tvdhp Xem bài viết
      bác quốc thái cho em hỏi về size dây nối từ trung tính biến áp đến đất tính toán thế nào cho an toàn khi có sự cố. bên em đang thi công nhà máy. có 3 biến áp tam giác/sao không. 22/0.4 công suất 1600 kVA, 2500 kVA, 3150 kVA nhưng bọn xây lắp nó cứ tương size dây là 95sqmm là max nhất. em chưa hiểu về cách tính size dây này thế nào cho đúng khi vận hành cũng như khi xảy ra sự cố. mong mọi người chỉ giúp. em đnag rất cần.

Chao TVHP!
      Size dây của tiếp địa cũng có nhiều kích cỡ như dây pha, chỉ khác nhau là màu sắc của lớp PVC bên ngoài ( thường màu: Green, Yellow o r Green - yellow )

Theo mình, thường chon size dây tiếp địa = 1/3 size dây pha. Vậy với MBA 22/0.4 của bạn với công suất : 1600KVA, 2500KVA và 3150KVA tương ứng với dòng: 2300A, 3600A và 4550A. Bạn có thể tra bảng của nhà sản xuất cáp + chiều dài cáp + cách lăp đặt để chọn dây. Ví du voi MBA 22/0.4 KV, 1600A mình sẽ chọn cáp 1C x CV 500MMSQ x 3 cho mổi pha ( cáp LS - Vina ). Và dây tiếp địa theo mình chọn là IV 500MMSQ.

Có gì sai, Bác nào Pro chỉ giáo

Thanks

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 756 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi Neverdie Xem bài viết
      Chao TVHP!
      Size dây của tiếp địa cũng có nhiều kích cỡ như dây pha, chỉ khác nhau là màu sắc của lớp PVC bên ngoài ( thường màu: Green, Yellow o r Green - yellow )

Theo mình, thường chon size dây tiếp địa = 1/3 size dây pha. Vậy với MBA 22/0.4 của bạn với công suất : 1600KVA, 2500KVA và 3150KVA tương ứng với dòng: 2300A, 3600A và 4550A. Bạn có thể tra bảng của nhà sản xuất cáp + chiều dài cáp + cách lăp đặt để chọn dây. Ví du voi MBA 22/0.4 KV, 1600A mình sẽ chọn cáp 1C x CV 500MMSQ x 3 cho mổi pha ( cáp LS - Vina ). Và dây tiếp địa theo mình chọn là IV 500MMSQ.

Có gì sai, Bác nào Pro chỉ giáo

Thanks
      Không biết bạn đã thi công dây 500sqmm bao giờ chưa?? Vấn đề dây tiếp địa là vấn đề lớn!!! Thứ nhất là phải đạt độ an toàn và thứ nhì phải đạt độ bền nữa và sau cùng là bài toán kinh tế kỹ thuật nữa bạn ạ!!!
      Bạn chọn dây 500sqmm không ai nói bạn sai cả, tuy nhiên để tìm cái giữa cho dây 500sqmm của bạn tiếp xúc tốt đã là vấn đề cực kỳ khó khăn rồi.
      Ở đây cần phải xác định là dây tiếp địa của bạn là loại gì và ngăn ngừa những khả năng gì sẽ xảy ra đối với sợi dây đó. Sau khi phân tích xong rồi thì việc chọn tiết diện dây là vấn đề không có gì khó khăn cả!!!
      Trước hết, dây tiếp địa là đồng bọc, nó nối các vỏ tủ với bãi cọc, về hình thức thì chúng chỉ là tiếp địa lặp lại thôi. Do đó theo Quy phạm trang bị điện năm 2006 của bộ công thương thì dây này lớn nhất với đồng là 35sqmm, với thép là 100sqmm. Bên điện lực hay một số bản vẽ thiết kế cho cỡ 70sqmm hay 95 sqmm cũng là khá lớn rồi!!!
      Chọn dây cỡ 500sqmm cũng đúng nhưng về kinh tế thì lại thành lãng phí. Nói chung trong mọi vấn đề cần phải phân tích từ 3 vấn đề là nguyên nhân để lắp, khả năng hư hỏng và kinh tế kỹ thuật bạn ạ!

10. Những thành viên đã cảm ơn nguyenledung vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184

Có lẽ bác Neverdie hơi nhầm lẫn giữa dây tiếp địa và dây trung tính.

Dây trung tính thường có kích cỡ tương ứng với kích thước dây pha. Trong khi dây tiếp địa lại không bị ảnh hưởng nhiều.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 82 lần, trong 44 bài

em ngĩ thế này. cái size dây này quan trọng nhất là nó có thể tải được dòng ngắn mạch của hệ thống xuống đất trước khi rơle của mình cắt được máy cắt. Như ở đây là nó có thể chịu được dòng ngắn mạch lớn nhất của máy biến áp 1600, 2500 và 3150 khi có sự cố trong vd khoảng 1 s. Mình sẽ căn cứ vào điều kiện phát nóng của dây và tính đuọc dòng ngắn mạch của dây 95sqmm trong 1s. Cái này em có bảng tính. Để xác định dòng ngắn mạch cho MBA 3150kVA chắc dựa vào điện áp ngắn mạch phần trăm đúng ko các bác. Hồi xưa học máy điện h quên mất. Nhưng em nghĩ chắc size dây 95 chắc là đủ. Vì em xem lại 1 số bản vẽ nhà máy khác cũng chỉ có dây 95sqmm với cs MBA tương đương. Thanks các bác, có gì các bác có ý kiến thêm. Web điện tuyệt thạt, có các bác trả lời luôn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016