• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Tk bộ phát điện

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 509 lần, trong 209 bài

Mặc định Tk bộ phát điện

Đợt này ở nhà tôi rất hay mất điện, hôm nay tôi nảy ra ý nghĩ muốn làm một bộ phát điện bằng ắc quy tự động tại gia. nói chung cái hướng làm thì cũng đang chung chung, nên muốn nhờ mọi người chỉ bảo thêm chút.
      ắc quy thì có thể mua được, nhưng tôi muốn làm một bộ tự động xạc và ngắt khi ắc quy đầy (tôi đang định dùng 1 cảm biến dòng để xác định khi ắc quy đã xạc đầy, và 1 cái Rơle để cắt nguồn cấp về ắc quy), và một bộ tự động chuyển mạch khi điện lưới mất điện (tôi định dùng một cái Rơle cuộn hút 2 tiếp điểm phụ NC, khi mất điện lưới cuộn hút nhả thì đóng 2 tiếp điểm phụ NC của Rơle về điện lưới trong nhà).
      nói chung là ý tưởng là như vậy, mong mọi người giúp đỡ, nhưng mà chỉ giáo những cái rẻ tiền thôi nghe, tui nghèo lắm.
      Với lại tui công tác bên mảng kỹ thuật nên không biết chi về giá cả thực tế (không lấy trên mạng), mong mọi người cho biết giá cả thực tế luôn nghe.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi quyen81qb; 20-05-2010 lúc 17:53.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176

Mình định dùng ắc quy 80A 12VDC không biết giá bao nhiêu?
      Sửa lần cuối bởi quyen81qb; 20-05-2010 lúc 17:52.

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176

hôm chủ nhật về Đồng Hới tìm mãi mà không thấy thằng ắc quy Đồng Nai 80A/12VDC, cuối tuần này lại phải về tìm tiếp.
      nói chung mình đã định hình được sơ đồ chính rồi, mình sẽ cấp nguồn qua bộ xạc ắc quy bao gồm 1 biến áp 220/12V, bộ chỉnh lưu, và mạch lọc.
      mình sẽ sử dụng cảm biến dòng để xác định khi đã xạc đầy ắc quy, và mạch Relay để điều khiển cắt nguồn khi cảm biến báo giới hạn cài đặt.
      sau ắc quy mình sẽ sử dụng 1 bộ kích bao gồm: bộ ngịch lưu, bộ nắn (dùng để tạo ra điện áp gần sin), biến áp 12/220V.
      cuối cùng mình sẽ dùng đến 1 contactor với 2 tiếp điểm phụ NC để cấp nguồn cho 1 cái quạt treo tường (75W), vài cái bóng đèn 20W (sẽ sử dụng công tắc 3 tiếp điểm để chuyển mạch khi mất điện lưới 1-tắt; 2-điện lưới; 3-điện cấp từ ắc quy). điện lưới sẽ cấp qua Contactor, còn điện cấp từ ắc quy sẽ qua 2 tiếp điểm NC.
      xin mọi người cho ý kiến để mình thực hiện, nhớ giúp mình cái giá thành của các thiết bị trên luôn nhé ! cám ơn mọi người trước, đợt này cắt điện nhiều quá, mình đang cần làm gấp mà tiền thì không cho phép thử nghiệm, hỏng là cả nhà nhịn đói cả tháng luôn.

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 264 lần, trong 110 bài

Không biết sau biến cố tại COSEVCO thì xi măng Sông Gianh như thế nào ma bac Quyền có vể kham khổ thế nhỉ. Mình nghĩ chắc không đến nỗi đâu phải không bác???? Hình như mình nhớ nhà bác có cái bộ nhít cá mà, lấy nó mà xài. Nhớ mắc tải nhỏ thôi nhé bác. Nếu như tải bác nói trên mình nghĩ bác phải đầu tư thêm đấy.

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176

Trích dẫn Gửi bởi anhtanmt Xem bài viết
      Không biết sau biến cố tại COSEVCO thì xi măng Sông Gianh như thế nào ma bac Quyền có vể kham khổ thế nhỉ. Mình nghĩ chắc không đến nỗi đâu phải không bác???? Hình như mình nhớ nhà bác có cái bộ nhít cá mà, lấy nó mà xài. Nhớ mắc tải nhỏ thôi nhé bác. Nếu như tải bác nói trên mình nghĩ bác phải đầu tư thêm đấy.
      Ừ thì lương bổng ở đây thì cũng ổn ổn (1 tháng cũng kiếm được khoảng 4 đến 5 chai), nhưng mà vợ chưa có việc làm, lại thêm 1 "thiên thần" nữa nên gia cảnh cũng khá khó khăn.
      bộ chích cá thì điện áp vuông (chưa sin lắm) sẽ ảnh hưởng đến quạt rất nhiều (quạt dễ bị cháy). còn tải mình định cấp cũng chỉ là 1 cái quạt và mấy cái bóng đèn thui, Lần trước làm ngồi nhẫm lại tổng số tiền thiệt hại thấy nhiều nhiều quá nên giờ quay lại với cái nho nhỏ thui.

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Trích dẫn Gửi bởi quyen81qb Xem bài viết
      Đợt này ở nhà tôi rất hay mất điện, hôm nay tôi nảy ra ý nghĩ muốn làm một bộ phát điện bằng ắc quy tự động tại gia. nói chung cái hướng làm thì cũng đang chung chung, nên muốn nhờ mọi người chỉ bảo thêm chút.
      ắc quy thì có thể mua được, nhưng tôi muốn làm một bộ tự động xạc và ngắt khi ắc quy đầy (tôi đang định dùng 1 cảm biến dòng để xác định khi ắc quy đã xạc đầy, và 1 cái Rơle để cắt nguồn cấp về ắc quy), và một bộ tự động chuyển mạch khi điện lưới mất điện (tôi định dùng một cái Rơle cuộn hút 2 tiếp điểm phụ NC, khi mất điện lưới cuộn hút nhả thì đóng 2 tiếp điểm phụ NC của Rơle về điện lưới trong nhà).
      nói chung là ý tưởng là như vậy, mong mọi người giúp đỡ, nhưng mà chỉ giáo những cái rẻ tiền thôi nghe, tui nghèo lắm.
      Với lại tui công tác bên mảng kỹ thuật nên không biết chi về giá cả thực tế (không lấy trên mạng), mong mọi người cho biết giá cả thực tế luôn nghe.
      Alo !
      Tham khảo tại đây nhé
      DKH

http://thegioidien.com.vn/home/index...art&Itemid=402

7. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Chết tui !
      Nhìn kỹ lại có câu " giá cả thực tế (không lấy trên mạng) "
      Nhưng mà tham khảo thôi phải không ?

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: Tk bộ phát điện

mình không hiểu . những câu trả lời chung chung quá . các bạn up bài thì mình nghĩ lên cho luôn sơ đồ nguyên lý .thanks

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,512 lần, trong 1,617 bài

Máy chager thì nên lấy tín hiệu điện thế để cắt. Không lấy tín hiệu dòng.

Invertor muốn ra sine thì đơn giản là anh lấy cái ổn áp cộng hưởng sắt từ, bảo đảm ra sine đẹp đẽ luôn.

Mạch chuyển đổi nguồn thì hỏi anh Hải. Anh í chuyển từ phòng nhất sang phòng nhì còn rất ngọt, sá gì chuyển điện lưới sang Inverter...
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

up sơ đồ nguyên lý lên thì anh em mới dễ hiểu hơn mây bác ơi!!

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016