• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Mạch chống trộm xe máy

Chào các bạn,

Mình vừa mới lắp mạch chống trộm cho xe của mình bằng cách dùng công tắc bí mật như hình vẽ

Nguyên lý của mạch là khi công tắc bí mật mở, bật chìa khóa sang ON thì còi sẽ kêu ầm lên và không khởi động xe được, còn khi đóng công tắc bí mật vào thì còi sẽ hết kêu và khởi động xe được.

Tuy nhiên có 1 vấn đề nhỏ là khi đóng công tắc bí mật rồi bật chìa khóa sang ON thì còi xe vẫn bị kêu tít 1 cái (do rơle ngắt khóa K hơi chậm). Vậy có cách nào khắc phục được điều này không các bạn.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Mặc định Ðề: Mạch chống trộm xe máy

Trích dẫn Gửi bởi duy_cars Xem bài viết
      Chào các bạn,

Mình vừa mới lắp mạch chống trộm cho xe của mình bằng cách dùng công tắc bí mật như hình vẽ

Nguyên lý của mạch là khi công tắc bí mật mở, bật chìa khóa sang ON thì còi sẽ kêu ầm lên và không khởi động xe được, còn khi đóng công tắc bí mật vào thì còi sẽ hết kêu và khởi động xe được.

Tuy nhiên có 1 vấn đề nhỏ là khi đóng công tắc bí mật rồi bật chìa khóa sang ON thì còi xe vẫn bị kêu tít 1 cái (do rơle ngắt khóa K hơi chậm). Vậy có cách nào khắc phục được điều này không các bạn.
      Bạn dùng thêm một tiếp điểm thường đóng liên động cơ khí với tiếp điểm bí mật, tiếp điểm này đặt trên mạch còi xe.
      Nếu bạn đóng tiếp điểm bí mật thì tiếp điểm này sẽ lập tức mở mạch còi.
      Mình thắc mắc là nếu họ nổ máy bằng chân đạp thì sao?

Cảm ơn
      0

Cám ơn nikden đã tư vấn. Sử dụng công tắc liên động cũng rất hay nhưng không biết nó có to quá không. Mình đang tìm hiểu không biết có sử dụng được các linh kiện điện tử nào chằng hạn như: diod, tụ,.. được không.

Mình đấu công tắc vào dây nguồn từ acquy lên nên không để đạp máy được.

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Trích dẫn Gửi bởi duy_cars Xem bài viết
      Cám ơn nikden đã tư vấn. Sử dụng công tắc liên động cũng rất hay nhưng không biết nó có to quá không. Mình đang tìm hiểu không biết có sử dụng được các linh kiện điện tử nào chằng hạn như: diod, tụ,.. được không.

Mình đấu công tắc vào dây nguồn từ acquy lên nên không để đạp máy được.
      Bạn vào web này có bàn nhiều này. http://webdien.com/d/showthread.php?t=13200

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

role K nay la cai j vay ban?mua o dau ah?

Cảm ơn
      0

rơle dùng để ngắt công tắc thường đóng K và đóng công tắc thường mở cấp nguồn cho toàn bộ xe bạn à, trong mạch mình còn vẽ thiếu cái công tắc thường mở của rơle.
      Cái rơle thì mua ở các tiệm linh kiện điện tử bạn ơi.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

CHỐNG TRỘM XE =KẾT HỢP KHÓA PHỤ + MẠCH BÁO ĐỘNG+ REMOTE :
      Mình ko phải dân điện tử , nên ko biết gì về mạch điện. Muốn có mạch để ra tiệm nhờ đặt làm. Hiện mình đã lắp khóa phụ cho xe mà do nhu cầu muốn có thêm chức năng báo động để dễ phát hiện.Nay nhờ các cao thủ chỉ giúp, hoặc thiết kế mạch điện càng đơn giản các tốt như sau:
      Trường hợp khi khóa phụ đang tắt:
      - Nếu xe đang ở trong một các số 1->4 , nếu về số 0 thì thì xe rú còi báo động, nếu cứ để vậy thì xe kêu mãi, Còn nếu trả lại các số 1,2,3,4 thì còi kêu 1 quãng thời gian rồi ngưng (tầm khoảng 10~20s).
      - Nếu mở khóa xe mà chưa bật khóa phụ lên thì xe rú còi báo, nếu để nguyên vậy thì còi kêu mãi, nếu vặn tắt khóa thì còi kêu 1 quãng thời gian rồi ngưng (tầm khoảng 10~20s).
      P/S: tất cá báo động của xe sẽ bị vô hiệu hóa khi mở khóa phụ (có 3 chân) của xe.
      Nếu được mong các ACE thiết kế kèm mạch có điều khiển tắt mở khóa phụ bằng remote và kết hợp tắt bằng tay (nếu trong trường hợp remote ko dùng được) cho tiện sử dụng.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016