• Webdien.com - Cầu nối dân điện

• Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345
    Kết quả 41 đến 47 của 47
      Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 21 lần, trong 19 bài

Mặc định Ðề: Tại sao PLC lại chia ra nhiều dòng sản phẩm?

Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      PLC thì có từ lâu và ứng dụng của nó cũng đâu có gì mới lạ đâu mà bạn xin.
      Ngoài ra bạn có chắc là bạn có thể ứng dụng hết các tính năng của 1 con PLC chưa mà bạn đòi mới lạ
      Nếu bạn muốn "mới lạ" thì bạn thử thiết kế một mạch điều khiển trong đó có phần tử PLC xem. Ví dụ trạm trộn bê tông, hoặc một trạm cân tự động, hoặc một băng chuyền sản xuất công nghiệp thực phẩm ...v.v
      Ví dụ như thế này nhé:
      - Tôi có một bồn chứa thóc khoản 2 tấn có một cái cửa điều khiển qua dàn thủy lực. Tạm gọi cái cửa này là Gate0
      - Phía dưới bồn chứa này có một hệ thống cân.
      - Hệ thống cân này bao gồm 1 cái bồn có 3 ngăn và có 6 cửa vào và ra, tương ứng mỗi ngăn là 2 của vào ra (đk bằng thủy lực luôn), tạm gọi 3 cặp cửa này này là Gate11-Gate12, gate21-gate22 và gate31-gate33. Dĩ nhiên phía dưới cái bồn cân này có 1 con loadcell.
      - Phía dưới cái bồn cân có một hệ thống khác dùng để đóng bao khối lượng thóc vừa cân.
      ** Nguyên lý hoạt động của nó là:
      - Khi muốn cân, người vận hành sẽ nhập khối lượng cần cân, đóng bao bì cho mỗi bao thóc và số bao thóc tương ứng.
      - Đầu tiên, gate0 sẽ mở ra, và gate 11 mở ra để thóc chảy từ bồn chứa thóc xuống ngăn 1 của bồn cân, khi giá trị khối lượng thóc trong ngăn thứ 2 đạt 60% khối lượng 1 bao thóc thì gate11 đóng lại và gate 21 mở ra để thóc chảy và ngăn 2 của bồn cân
      - Khi khối lượng thóc trong ngăn 2 đạt 35% khối lượng 1 bao thóc thì gate 21 đóng lại và gate 31 mở ra để thóc chảy xuống ngăn thứ 3 của bồn cân, khi khối lượng thóc trong ngăn 3 đạt 15% khối lượng của 1 bao thóc thì đóng gate 31 và gate0.
      - Lúc này các gate 12, gate 22, gate 32 sẽ mở ra đồng loạt để thóc chảy từ các ngăn 1,2,3 của bồn cân thóc xuống dưới hệ thống đóng bao.
      - Sau khi thóc chảy hết thì lại bắt đầu lại chu trình cho đến khi đạt số lượng bao thóc đã nhập.
      *** Yêu cầu: Thiết kế cấu hình phần cứng (các thiết bị) và phần mềm (chương trình PLC, HMI, các thông số cài đặt cho các thiết bị ...) để đáp ứng được nguyên lý trên với sai số cho mỗi bao thóc không vượt quá 1%.
      -----------
      Nếu bạn tự tin là đã thông thuộc hết tất cả ứng dụng của PLC thì bạn có thể thiết kế cho mình cái tủ điều khiển như trên không ^_^. Cái đấy chỉ là cái khởi đầu mình đã rút ngắn lại chứ cái con PLC nó còn điều khiển 1 đống động cơ và thiết bị phía sau cái dàn cân đó nữa, chưa kể cái yêu cầu về sai số (1% là sai số khá lớn) và công suất của cả băng chuyền (ngày cân được bao nhiu tấn)
      Thấy đề tài bác linhvancong hay mà, có ai có ý tưởng hay lập sơ đồ khối để mọi người tham khảo, mà hình như bác linhvancong viết nhầm chỗ này ''Đầu tiên, gate0 sẽ mở ra, và gate 11 mở ra để thóc chảy từ bồn chứa thóc xuống ngăn 1 của bồn cân, khi giá trị khối lượng thóc trong ngăn thứ 2 đạt 60% khối lượng 1 bao thóc thì gate11 đóng lại và gate 21 mở ra để thóc chảy và ngăn 2 của bồn cân" khi giá trị ngăn 1 đạt 60% chứ không phải ngăn 2 phải ko bác?
      Ngô Văn Trang
      Mobile: 0935 198 649
      Email: Vantrangspk@gmail.com

Cảm ơn
      0

chào cả nhà mình mới ra nhập diễn đàn mong được các bạn chi giáo

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

các dòng sản phẩm là dòng đời sản xuất cũng như các đời chip celeron, Intel, Petum, hay i ấy. Còn trong Dòng sản phẩm khi phân chia thì đó là do nhu cầu của người sử dụng

Địa chỉ
      01696968769
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

PLC chia ra nhiều dòng sản phẩm xuất phát từ nhu cầu người sử dụng nó, từ ứng dụng cụ thể mà chia ra nhiều dòng như: micro, compact, module,... và còn để đảm bảo tính kinh tế.
      Theo mình thấy chủ đề này nên khép lại tại đây!
      Khi bạn đi làm về plc tự bạn sẽ trả lời câu hỏi đó thôi.
      Share to share

Cảm ơn
      0

Các bác thuộc lĩnh vực kinh doanh hay kỹ thuật vậy mà!!! Đơn giãn nó chia ra nhiều loại là vì họ nghiên cứu trên các ứng dụng thực tế

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Mặc định Re: Tại sao PLC lại chia ra nhiều dòng sản phẩm?

Mổi thời kỳ 1 giai đoạn thôi các bác ah! Hiện tại có bao nhiêu dòng PLC đang dc sử dụng trên TG thì khó mà kể tên hết được! các hãng lớn thì tranh nhau phát triển và tung ra dòng sản phẩm mới. cứ y như điện thoại vậy thôi! tuy nhiên phải nói tuổi đời của các họ PLC rất lâu là lâu. 1 số dòng có tuổi đời cả 3-4 chục năm mà vẩn còn tồn tại vì vẩn còn ứng dụng. Phải nói khi nào nền công nghiệp còn đa dạng thì PLC còn ứng dụng nhiều nhiều. và ở các nước đang phát triển như mình thì có PLC xài trong các ứng dụng của mình là ngon rùi!
      Tùy bài toán và tùy yêu cầu mà chọn lựa thôi!

7. Những thành viên đã cảm ơn nhacuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

Mặc định Re: Tại sao PLC lại chia ra nhiều dòng sản phẩm?

May anh oi cap lap trinh plc lian chi e dau voi

Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Hệ Thống Chiếu Sáng Tự Nhiên Bằng Ánh Sáng Trời
      Bởi LightingControl trong diễn đàn Ứng dụng năng lượng mặt trời
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 10-07-2014, 11:51
    2. Chia sẻ một trang nhiều sách tiếng anh về điện - điện tử
      Bởi thespecialone trong diễn đàn TÀI LIỆU HỌC TẬP
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 20-06-2014, 13:56
    3. Thảo luận - mình cần giúp đở à về tính toán chiếu sáng tự nhiên à
      Bởi thva14021992 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Bài cuối: 19-05-2014, 19:26
    4. Trợ giúp - PT100 đo nhiệt độ trong MBA dầu: bạn nào biết chỉnh hiển thị nhiệt độ thì chia sẻ cho mình.
      Bởi phungdt trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 23-04-2014, 11:38
    5. Thảo luận - TOP PIC chia sẻ tài liệu hóa trong nhà máy nhiệt điện!
      Bởi nguyenquanghoe trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Bài cuối: 12-08-2012, 16:57

Tag của Chủ đề này