• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Giúp em vấn đề này nha....!

Các anh chị cho em hỏi là tại sao chống sét van bảo vệ cho MBA khi đặt bv cho phía 110KV thì lại đặt cách với đầu cực MBA với khoảng cách là 2-3 mét còn riêng phía đầu ra 22KV thì lại đặt gần sát ngay đầu cực(khoảng chưa tới 1 mét)?Theo em hiểu thì nếu đặt csv xa quá thì sẽ tạo nên một điện áp cao do giữa các pha tạo nên 1 bản cực như tụ bù,vậy nên người ta khi thiết kế sẽ tính toán đảm bảo khoảng cách cho đúng để tránh trường hợp không tản được hết xung sét xuống đất,vấn đề ở đây em muốn nói là sao phía 22KV người ta lại đặt quá gần như vậy thì có tác dụng gì?
      Và thêm 1 vấn đề nữa là sao phía đầu ra 22KV người ta lại lắp 2 đầu dây trên cùng 1 pha(giống dây đôi)sao lại không dùng 1 sợi có tiết diện to hơn để mang tải?Xin được các anh chị chỉ giúp ạ!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Mặc định Ðề: Giúp em vấn đề này nha....!

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Các anh chị cho em hỏi là tại sao chống sét van bảo vệ cho MBA khi đặt bv cho phía 110KV thì lại đặt cách với đầu cực MBA với khoảng cách là 2-3 mét còn riêng phía đầu ra 22KV thì lại đặt gần sát ngay đầu cực(khoảng chưa tới 1 mét)?Theo em hiểu thì nếu đặt csv xa quá thì sẽ tạo nên một điện áp cao do giữa các pha tạo nên 1 bản cực như tụ bù,vậy nên người ta khi thiết kế sẽ tính toán đảm bảo khoảng cách cho đúng để tránh trường hợp không tản được hết xung sét xuống đất,vấn đề ở đây em muốn nói là sao phía 22KV người ta lại đặt quá gần như vậy thì có tác dụng gì?
      Và thêm 1 vấn đề nữa là sao phía đầu ra 22KV người ta lại lắp 2 đầu dây trên cùng 1 pha(giống dây đôi)sao lại không dùng 1 sợi có tiết diện to hơn để mang tải?Xin được các anh chị chỉ giúp ạ!
      Ý bạn muốn nói là tải dòng điện. Người ta quy định và thiết kế cáp điện với một giá trị dòng giới hạn thôi, to hơn thì dùng thanh dẫn. Nếu không dùng được thanh dẫn thì phải dùng nhiều sợi cáp.

3. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: Giúp em vấn đề này nha....!

Thêm vấn đề này nữa bác nào rành chỉ giúp em?em thấy con role F90 của MR nó có hiển thị đồng hồ đo điện áp là 102V mà nghĩ quài không ra cái điện áp đó là để làm gì?đo cho cái gì và lấy tín hiệu từ đâu đến mặc dù em vẫn biết con F90 này lấy điện áp từ TU 4T2 để đưa vào F90 điều chỉnh điện áp phía đầu ra của MBA,xin chỉ giúp e cám ơn ạ!

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016