• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Tuabin máy phát

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Tuabin máy phát

đầu tiên bạn phải hiểu tại sao vòng quay tuabin không đổi: để đồng bộ tần số máy phát với tần số lưới. khi đó, công làm quay tuabin không đổi (gọi là A1).
      giả sử A là công do nhiên liệu sinh ra và A2 là công mà phụ tải cần thì:
      A = A1 + A2 (bỏ qua tổn hao). mà A1 không đổi nên khi A tăng thì A2 tăng, A giảm thì A2 giảm.
      Thân!

3. Những thành viên đã cảm ơn phongtran0504 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 15 lần, trong 11 bài

Để chứng minh bằng công thức thì xem lại sách máy điện đồng bộ. Còn giải thích đơn giản: khi MFD đã nối lưới (mang tải) thì xuất hiện moment cản Mc (do phụ tải MF tạo ra) có chiều quay ngược với chiều quay roto, khi cho thêm hơi vào tuabin làm cho tốc độ roto tăng lên dẫn đến từ trường do roto tạo thành sẽ vượt trước từ trường stato . Khi đó Mc sẽ tăng lên kéo từ trường roto trở lại đồng bộ với từ trường stator . Do đó làm tăng công suất MFD.

5. Những thành viên đã cảm ơn hoaigl vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 12 lần, trong 10 bài

Các bác nói có ý đúng, nhưng để áp dụng khi MF hòa lưới thì lại phải thêm nhiều cái nữa mà chỉ có ai nghiên cứu hệ thống điện chắc mới hiểu, tui ko học hệ thống lên cũng ko bít phải trả lời sao chỉ biết nó đang như vậy và chấp nhận nó.

Theo như các bác nói thì tôi xin hỏi lại 1 câu thế này, mong là có các cao thủ bên hệ thống vào giải thich rùm.
      1. Ai học điện cũng chắc đều biết nguyên lý máy phát rùi tui ko nói lại nữa. Đối với những MF khi ko kết nối lưới chỉ để dùng cho dân dụng hay công nghiệp thì khi chạy nên nó chạy ko tải nhiên liệu tiêu tốn chỉ để thắng lực ma sát và duy trì tần số ( f ). Và khi tải được kết nối vào và tăng dần thì nhiên liệu tiêu tốn cũng tăng dần để sao cho duy trì được f. Như vậy nếu tải ko tăng thì MF ko thể tự động tiêu tốn nhiều nhiên liệu được và ta cố tình tăng nhiêu liệu vào máy thì MF sẽ sinh công nhiều hơn và chạy nhanh hơn dẫn dến tần số tăng mà tần số tăng thì ko được rùi. Đó là MF khi ko kết nối với lưới mà chỉ dùng cho các phụ tải thui.

2. MF khi kết nối với lưới thì lại khác. Như phân tích trên thì khi nhu cầu tải tăng thì CS phát cửa MF mới tăng được.Thế nhưng ở các nhà máy điện thì lại khác,đặt CS phát bao nhiều thì phát bấy nhiu thui MF sẽ dao động phát trong khoảng đó nhưng ko đáng kể. VD 1 nhà máy điện có 2 tổ máy, vì 1 lý do nào đó mà 1 tổ máy bị Trip đột nhiên mất CS 200MW(ví dụ thế nhé) tổ máy còn lại vẫn phát CS thế nó chẳng thay đổi j. Tại sao lại vậy ? thậm trí lúc đó người vận hành có thể đặt cs phát của tổ máy còn lại thấp hơn được nữa cũng chẳng sao hoặc cao hơn là do người VH đặt.

7. Những thành viên đã cảm ơn trung_tuan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

@trung_tuan: khi máy phát của bạn kết nối lưới thì bạn phải đặt công suất theo điều độ A2, A0 chư không phải muốn đặt bao nhiêu là đặt. mà công suất này được bên điều độ tính toán để cân bằng giửa phụ tải và công suất phát tổng của các nhà máy.
      Khi xảy ra sự cố bị Trip tổ máy thì hệ thống sẽ bị thiếu công suất lúc này bên điều độ sẽ điều các nhà máy khác phát thêm công suất để bù vào. Nếu nhà máy lớn bị trip dẫn tới việc không thể bù nỗi thì hệ thống lúc này sẽ bị giảm tần số, lúc này buộc phải sa thải phụ tải để giữ tần số.
      Thân.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 15 lần, trong 13 bài

Khi hệ thống bị thiếu công suất thì tần số của hệ thống sụt giảm, tốc độ của tất cả các mf đồng bộ bị ghìm xuống. Mình xin nhấn mạnh là tất cả các tổ máy đồng bộ đều bị ghìm tốc - đây là ưu điểm rất lớn của công nghệ mf đồng bộ vì nó cho phép mọi tổ máy có thể nhận biết thiếu hụt cs và tham gia vào việc điều khiển đưa tần số về 50.

Nhà máy nhiệt điện sở dĩ không thay đổi là do bộ điều tốc được cố ý chỉnh định để nó kém nhạy đi, không phản ứng với những thay đổi nhỏ của tần số. Thực ra nếu bạn cố ý đặt bộ điều tốc thật nhạy (giảm deadband) thì mf nhiệt điện cũng không đáp ứng theo được, do quán tính của phần lò hơi rất lớn.

Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 12 lần, trong 10 bài

Công nhận là cs phát bao nhiu là do A0 nhưng cái mình thắc mắc ở đây là A0 cũng phải thu thập dữ liệu thông qua các RTU sau đó tính toán nếu nhanh cũng mất vai phút để biết là hệ thống thiêu bao nhiêu cs và huy động nhà máy nào phát thêm cs lên. Và cũng mất vài phút nữa để các nhà máy phát lên đúng bằng cs của A0 yêu cầu. Mà ở đây mình đặt ra câu hỏi là 2 tổ máy cạnh nhau mà khi 1 tổ máy Trip vd là 200MW như vậy chứng tỏ là hệ thống đang thiếu 200MW. Mà 2 tổ máy kết nối vào 1 thanh cái trạm như vậy tổ máy 2 phải rất nhảy cảm với việc lưới thiếu 200MW , như vậy nhẽ ra nó phải tự động tăng tải lên để bù lại cs lưới thiêu hay nói chính xác hơn là bù lại tần số lưới. Nhưng ở đây nó lại chẳng hề nhúc nhích j vẫn phát 200MW. Nhẽ ra nó phải lên 205 hay 210MW thì có lẽ mình thấy hợp lý hơn.

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 44 lần, trong 41 bài

[QUOTE=trung_tuan;246503]Các bác nói có ý đúng, nhưng để áp dụng khi MF hòa lưới thì lại phải thêm nhiều cái nữa mà chỉ có ai nghiên cứu hệ thống điện chắc mới hiểu, tui ko học hệ thống lên cũng ko bít phải trả lời sao chỉ biết nó đang như vậy và chấp nhận nó.

Theo như các bác nói thì tôi xin hỏi lại 1 câu thế này, mong là có các cao thủ bên hệ thống vào giải thich rùm.
      1. Ai học điện cũng chắc đều biết nguyên lý máy phát rùi tui ko nói lại nữa. Đối với những MF khi ko kết nối lưới chỉ để dùng cho dân dụng hay công nghiệp thì khi chạy nên nó chạy ko tải nhiên liệu tiêu tốn chỉ để thắng lực ma sát và duy trì tần số ( f ). Và khi tải được kết nối vào và tăng dần thì nhiên liệu tiêu tốn cũng tăng dần để sao cho duy trì được f. Như vậy nếu tải ko tăng thì MF ko thể tự động tiêu tốn nhiều nhiên liệu được và ta cố tình tăng nhiêu liệu vào máy thì MF sẽ sinh công nhiều hơn và chạy nhanh hơn dẫn dến tần số tăng mà tần số tăng thì ko được rùi. Đó là MF khi ko kết nối với lưới mà chỉ dùng cho các phụ tải thui.

2. MF khi kết nối với lưới thì lại khác. Như phân tích trên thì khi nhu cầu tải tăng thì CS phát cửa MF mới tăng được.Thế nhưng ở các nhà máy điện thì lại khác,đặt CS phát bao nhiều thì phát bấy nhiu thui MF sẽ dao động phát trong khoảng đó nhưng ko đáng kể. VD 1 nhà máy điện có 2 tổ máy, vì 1 lý do nào đó mà 1 tổ máy bị Trip đột nhiên mất CS 200MW(ví dụ thế nhé) tổ máy còn lại vẫn phát CS thế nó chẳng thay đổi j. Tại sao lại vậy ? thậm trí lúc đó người vận hành có thể đặt cs phát của tổ máy còn lại thấp hơn được nữa cũng chẳng sao hoặc cao hơn là do người VH đặt.[/QUOTE]
      Thế này bạn nha!
      Thì cứ cho là nhà máy bạn đang phát 400MW lên lưới quốc gia chẳng hạn. Khi 1 tổ máy bị bật ra khỏi lưới đột ngột thì sẽ mất đi 200MW. lúc này các tổ máy tự động điều chỉnh công suất cấp 1, 2, 3 dần vào làm việc và đáp ứng trong vài giây sau đó vì đối với lưới điện Quốc gia thì tổ máy 200MW là quá nhỏ nên không có sự ảnh hưởng lớn, kể că bạn tăng công suất hay giảm đi nữa thì cũng vậy.
      Khi một hệ thống hay một cụm nhà máy điện bị tríp cùng lúc thì đó là ảnh hưởng đáng kể tùy thuộc vào công suất cung cấp lên lưới trước khi bị trip.
      Hải Nguyên

Cảm ơn
      0

khi tổ máy 200mw bi cắt ra khỏi lưới ,thì tần số sẻ giảm xuống nếu giảm xuống <0,2hz thì các nhà máy điều tần bậc 1 sẻ tự động tăng công suât bù đắp vào bạn ah .cái này thì bạn để ý mới thấy dc .

Địa chỉ
      Thủy điện Thái An - Hà giang
      Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 12 lần, trong 8 bài

Trích dẫn Gửi bởi trung_tuan Xem bài viết
      Công nhận là cs phát bao nhiu là do A0 nhưng cái mình thắc mắc ở đây là A0 cũng phải thu thập dữ liệu thông qua các RTU sau đó tính toán nếu nhanh cũng mất vai phút để biết là hệ thống thiêu bao nhiêu cs và huy động nhà máy nào phát thêm cs lên. Và cũng mất vài phút nữa để các nhà máy phát lên đúng bằng cs của A0 yêu cầu. Mà ở đây mình đặt ra câu hỏi là 2 tổ máy cạnh nhau mà khi 1 tổ máy Trip vd là 200MW như vậy chứng tỏ là hệ thống đang thiếu 200MW. Mà 2 tổ máy kết nối vào 1 thanh cái trạm như vậy tổ máy 2 phải rất nhảy cảm với việc lưới thiếu 200MW , như vậy nhẽ ra nó phải tự động tăng tải lên để bù lại cs lưới thiêu hay nói chính xác hơn là bù lại tần số lưới. Nhưng ở đây nó lại chẳng hề nhúc nhích j vẫn phát 200MW. Nhẽ ra nó phải lên 205 hay 210MW thì có lẽ mình thấy hợp lý hơn.
      Thực tế khi sảy ra mất tải đột ngột có sự dao động công suất bạn a. Khi đó 2 tổ máy nối chung 1 xà 1 máy Trip thì tổ kia tốc độ cùng như công suất cũng tăng lên. Tuy nhiên do cảm biến tốc độ, điều chỉnh vi sai của điều tốc cho phép dao động 0.2 Hz ( tùy vào cấp điều tần ) vì thế chính điều tốc lại tự động đưa tốc độ tổ máy hay tần số về định mức.
      Thêm nữa về phần bạn hỏi tại sao tăng lưu lượng khí vào ( Nguyên liệu) mà tăng được công suất thì với lưới ổn định f= 50Hz các máy phát đồng bộ được nối với nhau thì xuất hiện moment cản Mc có chiều quay ngược với chiều quay roto, nên khi bạn tăng nguyên liệu vào tuabin ( trục Tuabine nối liền trục rô to ) làm cho tốc độ Roto tăng lên. Dẫn đến từ trường do roto tạo thành sẽ vượt trước từ trường stato . Khi đó Mc sẽ tăng lên kéo từ trường roto trở lại đồng bộ với từ trường stator . Do đó làm tăng công suất MFD.
      Còn về tính toán công suất hệ thống của A0 thì theo mình thì tính toán theo biểu đồ được tính toán do bộ phận tính toán và phương thức cơ. KSDH HTD khi sảy ra sự cố tùy theo hệ thống có thể huy động nguồn dự phòng, điều tần ( Nhà máy thủy điện công suất lớn) nên vẫn có sai số : thể hiện tần số lưới Việt Nam luôn dao động 0.5 Hz. Lưới càng lớn, càng ổn định

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - cho em hỏi về tuabin và máy phát thủy điện
      Bởi hoangnhi1993 trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 22-02-2014, 23:05
    2. Bản vẽ tuabin bóng đèn
      Bởi ngheanqueminh trong diễn đàn Thiết kế M&E cho tòa nhà
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 22-07-2013, 23:10
    3. Trợ giúp - Áp suất hơi trước và sau khi qua tuabin
      Bởi hoaibao17 trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp