• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Địa chỉ
      Ha Loi
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

2. Những thành viên đã cảm ơn phd2808 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 610 lần, trong 281 bài

Mặc định Ðề: Trạm treo có công suất tối đa bao nhiêu?

Trích dẫn Gửi bởi phd2808 Xem bài viết
      trạm biến áp treo trên hai cột bê tông ly tâm thì công suất máy tối đa được dùng là bao nhiêu? điều này được quy định tại đâu? Ai có cho mình xin cái link quy định với.
      mình xin cám ơn trước
      trạm nỳ ngta gọi là trạm giàn chứ không phải trạm treo. Còn việc để được máy côgn suất bao nhiêu thì tùy theo kết cấu trạm giàn mà người thiết kế tính toán thui. Thường thì thấy khoảng 1000kva trở lại thui. Lớn wá thấy ngta dùng trạm nền hay nhà trạm rùi.

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 63 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi phd2808 Xem bài viết
      Trạm biến áp treo trên hai cột bê tông ly tâm thì công suất máy tối đa được dùng là bao nhiêu? Điều này được quy định tại đâu? Ai có cho mình xin cái Link quy định với.
      Mình xin cám ơn trước
      Chú trả lời giúp cháu nhé! Trạm treo (trong quy phạm gọi là trạm trên cột), quy định công suất tối đa 630kVA. Điều này được quy định trong "Quy phạm trang bị điện - Phần 3". Chú trích dẫn nhé:
      Mục III.2.9. "TBA trên cột là TBA ngoài trời mà tất cả các thiết bị cao áp đều đặt trên cột hoặc kết cấu trên cao của cột,đủ độ cao đủ an toàn về điện, không cần rào chắn xung quanh":
      "TRAM TREN COT - Mục: III.2.131. "Mục này áp dụng cho TBA trên cột, điện áp đến 35kV, công suất không lớn hơn 630kVA".
      Kiểu trạm này có nhiều cách gọi ở các địa phương khác nhau: Trạm cột, trạm treo, trạm trên cột nhưng tên gọi phổ biến nhất vẫn là "Trạm treo". Còn chuẩn xác thì vẫn phải theo Quy phạm:"TBA trên cột". Chào cháu!
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi turo_thanh Xem bài viết
      trạm nỳ ngta gọi là trạm giàn chứ không phải trạm treo. Còn việc để được máy côgn suất bao nhiêu thì tùy theo kết cấu trạm giàn mà người thiết kế tính toán thui. Thường thì thấy khoảng 1000kva trở lại thui. Lớn wá thấy ngta dùng trạm nền hay nhà trạm rùi.
      Bạn "Quản lý này" chính mình chưa biết chắc nhưng đã bác ý kiến của người ta rồi ! Ko nên đâu cháu ạ!

5. The Following 2 Users Say Thank You to tinhweb50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 610 lần, trong 281 bài

Trích dẫn Gửi bởi tinhweb50 Xem bài viết
      chú trả lời giúp cháu nhé! Trạm treo (trong quy phạm gọi là trạm trên cột), quy định công suất tối đa 630kva. điều này được quy định trong "quy phạm trang bị điện - phần 3". Chú trích dẫn nhé:
      Mục iii.2.9. "tba trên cột là tba ngoài trời mà tất cả các thiết bị cao áp đều đặt trên cột hoặc kết cấu trên cao của cột,đủ độ cao đủ an toàn về điện, không cần rào chắn xung quanh":
      "tram tren cot - mục: Iii.2.131. "mục này áp dụng cho tba trên cột, điện áp đến 35kv, công suất không lớn hơn 630kva".
      Kiểu trạm này có nhiều cách gọi ở các địa phương khác nhau: Trạm cột, trạm treo, trạm trên cột nhưng tên gọi phổ biến nhất vẫn là "trạm treo". Còn chuẩn xác thì vẫn phải theo quy phạm:"tba trên cột". Chào cháu!
      +++---o0o---+++

bạn "quản lý này" chính mình chưa biết chắc nhưng đã bác ý kiến của người ta rồi ! Ko nên đâu cháu ạ!
      hihihihihh quy định là vậy bác àh. Nhưng cháu đi làm đã thấy tụi nó treo cái trạm 1000kva lên cột luôn bác. Hum nào nếu có dịp cháu sẻ chụp hình lại rùi up cho bác xem nhá. Còn về tên gọi th2i theo bãn vẽ của công ty điện lực 2 thì để là "trạm giàn" BÁC ÀH. CHỨ CỨ KÊU NHƯ BÁC TRẠM BIẾN ÁP TREO TRÊN CỘT THÌ BIẾT CHÍNH XÁC LÀ TRẠM TREO HAY TRẠM GIÀN.
      ở đây bài viết của cháu chỉ mangtính đóng góp. đây là diển đàn và các cá nhân có ý kiến thì cứ viết lên thảo luận vấn đề để cuối cùng giải quyết vấn đề hoàn chỉnh. Nếu cứ như kiểu mà dấu dốt như các bác nhà mình thì biết bao giờ mà tiến bộ hả bác.

P/S: DẠO NỲ CÁI ĐẤT NƯỚC NỲ NÓ ĐƯỢC NHƯ NGÀY HUM NAY NHỜ MỘT BỌN QUẢN LÝ DỐT MÀ CỨ TỎ RA TA LÀ TẢI GIỎI ĐÓ BÁC ÀH.
      CHÀO BÁC CHÚC BÁC SỨC KHỎE ĐÓNG GÓP DIỄN ĐÀN NGÀY CÀNG HOÀN THIỆN .

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

Do dầu chứa trong máy biến áp là vật liệu dễ cháy nên phải quy định lượng dầu tối đa cho trạm treo . Trước kia chỉ cho phép đặt máy 400kVA, nhưng bây giờ cho phép nâng lên 630kVA do công nghệ làm vỏ có nhiều cải tiến nên lượng dầu làm mát đã giảm, có nghĩa là khả năng cháy nổ trạm do dầu giảm bớt.
      Sửa lần cuối bởi tvdien; 20-06-2013 lúc 16:42.

8. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Thiên đình
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

Pác tinhweb50 nói đúng đó, chúng ta phải tuân thủ theo Quy phạm trang bị điện thôi, nhưng ở trong này nó nói chung chung. Còn ý của Pác phd2808 chắc là muốn hỏi TBA có 3 máy mônô 1pha ghép lại treo trên 1 trụ treo ở ngoài trời chứ gì, nếu đúng là như vậy thì trong tiêu chuẩn của Công ty ĐL 2 nay là Tổng CTy ĐL Miền nam có quy định tại tiêu chuẩn số 1402, công suất của loại trạm này tối đa là 3x75kVA.
      Tôi có đính kèm file AutoCAD của tiêu chuẩn này nè
      http://www.data.webdien.com/free/dow...0df77968e7f218

10. Những thành viên đã cảm ơn dangnv vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 63 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi turo_thanh Xem bài viết
      hihihihihh quy định là vậy bác àh. Nhưng cháu đi làm đã thấy tụi nó treo cái trạm 1000kva lên cột luôn bác. Hum nào nếu có dịp cháu sẻ chụp hình lại rùi up cho bác xem nhá. Còn về tên gọi th2i theo bãn vẽ của công ty điện lực 2 thì để là "trạm giàn" BÁC ÀH. CHỨ CỨ KÊU NHƯ BÁC TRẠM BIẾN ÁP TREO TRÊN CỘT THÌ BIẾT CHÍNH XÁC LÀ TRẠM TREO HAY TRẠM GIÀN.
      ở đây bài viết của cháu chỉ mangtính đóng góp. đây là diển đàn và các cá nhân có ý kiến thì cứ viết lên thảo luận vấn đề để cuối cùng giải quyết vấn đề hoàn chỉnh. Nếu cứ như kiểu mà dấu dốt như các bác nhà mình thì biết bao giờ mà tiến bộ hả bác.

P/S: DẠO NỲ CÁI ĐẤT NƯỚC NỲ NÓ ĐƯỢC NHƯ NGÀY HUM NAY NHỜ MỘT BỌN QUẢN LÝ DỐT MÀ CỨ TỎ RA TA LÀ TẢI GIỎI ĐÓ BÁC ÀH.
      CHÀO BÁC CHÚC BÁC SỨC KHỎE ĐÓNG GÓP DIỄN ĐÀN NGÀY CÀNG HOÀN THIỆN .
      Bạn "Quản lý" ạ, mình ko định bình luận thêm về cái đề tài này nữa nhưng thấy có phản hồi của bạn về bài của mình nên mình lại xin phúc đáp mấy điều như sau:
      1/ Như mình đã nói, cái tên gọi kiểu trạm có thể mỗi một nơi có khác nhau. Ko thể bắt người ở vùng này gọi theo nơi ở vùng khác được. Nhưng khi trả lời câu hỏi của ai đó thì phải dựa vào sách, mà cụ thể đây là Q/Phạm. Mà Q/Phạm của nhà nước thì bất luận ông ở đâu trên lãnh thổ VN đều phải chấp hành, ko có chuyện miền Bắc khác, miền Trung khác, Miền Nam khác (trừ khi có quy định riêng). Vì vậy bạn thấy đấy mình cũng ko nói "Trạm giàn" của bạn là sai đâu!.
      2/ Còn câu này của bạn:"BÁC ÀH. CHỨ CỨ KÊU NHƯ BÁC TRẠM BIẾN ÁP TREO TRÊN CỘT THÌ BIẾT CHÍNH XÁC LÀ TRẠM TREO HAY TRẠM GIÀN" Với câu này mình hiểu bạn coi "Trạm treo" & "Trạm giàn" là 2 loại khác nhau, đúng ko?. Vậy thì bạn định nghĩa về trạm giàn cho mình nghe nhé (tài liệu nào), mình tham khảo!!! Còn theo mình, như đã nói chỉ là cách gọi khác nhau của loại "TBA trên cột" như Q/Phạm. Chỉ có thể là kiểu khác nhau: Kiểu trạm 3fa, Kiểu trạm 1fa, Trạm 1 máy hay trạm nhiều máy v.v... Và nếu bạn hiểu là 2 loại khác nhau thì sao bạn trả lời cho "trạm giàn", vì người ta hỏi là đối với Trạm treo cơ mà.
      3/ Mình là dân kỹ thuật (chắc là bạn cũng thế), mà đã là kỹ thuật là "nói phải có sách, mách phải có chứng" mà "sách" và "chứng" đó lấy ở đâu cho chuẩn, với ngành điện lực chắc chắn là phải dùng Q/Phạm. Bạn nhìn "thấy tụi nó treo cái trạm 1000kva lên cột" mà bạn đã trả lời cho người ta là 1000kVA sao ?. Với mình sẽ nhận xét là họ làm sai Q/Phạm, hoặc có thể có một trường hợp đặc cách nào đó buộc người ta phải làm thế. Ý nữa bạn nói: "theo bãn vẽ của công ty điện lực 2 thì để là "trạm giàn". Mình xin hỏi: bạn mới nhìn được bản vẽ của Điện lực 2, vậy bạn đã nhìn bản vẽ của những Điện lực khác chưa???. Bạn lấy nó để làm chuẩn rồi trả lời cho người ta ư?. Bạn trả lời 2 ý của câu hỏi đều do bạn "nhìn thấy" cả, còn nhiều cái bạn chưa nhìn thấy thì sao ?
      4/ Còn câu này của bạn: "DẠO NỲ CÁI ĐẤT NƯỚC NỲ NÓ ĐƯỢC NHƯ NGÀY HUM NAY NHỜ MỘT BỌN QUẢN LÝ DỐT MÀ CỨ TỎ RA TA LÀ TẢI GIỎI ĐÓ BÁC ÀH...". Bạn có thể ví dụ "bọn quản lý dốt" như bạn nói là "dốt" ở chỗ nào ko để mình "mở rộng tầm mắt" một tý?
      5/ Mình sẵn sàng tranh luận với bạn về cái loại trạm này. Nhưng xin lưu ý là bạn đừng nhìn theo"tụi nó" mà phải "nhìn" theo sách nào, Quy trình quy phạm nào, tài liệu văn bản pháp lý nào nhé.
      Chào bạn!
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      Do dầu chứa trong máy biến áp là vật liệu dễ cháy nên phải quy định lượng dầu tối đa cho trạm treo . Trước kia chỉ cho phép đặt máy 400kVA, nhưng bây giờ cho phép nâng lên 630kVA do công nghệ làm vỏ có nhiều cải tiến nên lượng dầu làm mát đã giảm, có nghĩa là khả năng cháy nổ trạm do dầu giảm bớt.
      Thank bạn! Bạn nói chuẩn đó !

12. Những thành viên đã cảm ơn tinhweb50 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      TPHCM
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 40 lần, trong 36 bài

Mình nghĩ không nên tranh luận làm gì bạn tinhweb50. Nói theo cách của bạn hoàn toàn chính xác, Quy phạm trang bị điện dúng là như vậy. Tuy nhiên, khi đi làm việc với các điện lực thì nó phân ra là trạm treo 3 máy, trạm giàn, trạm cột ghép (tất cả những cái này đều là TBA trên cột). Dần dần thì phân biệt ra như vậy.
      Còn về công suất trạm treo cột là <=630kVA, quy định cho phép nhưng thực tế mình chỉ làm đến 560kVA. Nếu muốn dùng trạm lớn hơn thì phải tính toán khả năng chịu lực.
      Nhân tiện bạn dangnv cho mình hỏi cái tiêu chuẩn 1402 của ĐL2 bạn có bản có đóng dấu ban hành không? vì khi làm việc thì toàn dựa trên quy phạm. tiêu chuẩn, không dựa theo kinh nghiệm. Nếu bạn có thì Scan lên anh em tham khảo nhé. Thanks!

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 169 lần, trong 144 bài

Trích dẫn Gửi bởi thbt86 Xem bài viết
      Còn về công suất trạm treo cột là <=630kVA, quy định cho phép nhưng thực tế mình chỉ làm đến 560kVA. Nếu muốn dùng trạm lớn hơn thì phải tính toán khả năng chịu lực.
      Hồi trước công ty mình có 1 trạm treo công suất 100KVA để phục vụ chiếu sáng. Sau đó do mở thêm 1 xưởng nho nhỏ gần trạm đó nên chuyển trạm treo này thành 560KVA. Tuy nhiên phải vất vả lắm bên điện lực họ mới đồng ý và bắt cty phải xây trụ đỡ dưới dầm đỡ của MBA.
      Phạm Hữu Sử
      Gia Lộc - Hải Dương

Địa chỉ
      TPHCM
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 40 lần, trong 36 bài

uh, có làm 1 công trình trên Tân Phú, dùng đà I để đỡ trạm giàn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. ĐỒNG HỒ LEd TREO TƯỜNG ĐO NHIỆT ĐỘ C.TY ĐỆ NHẤT
      Bởi antuongpro trong diễn đàn AnTuongPro - Solutions Of Modern Systems
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-10-2014, 15:23
    2. ĐỒNG HỒ lED TREO TƯỜNG NHIỆT ĐỘ, ĐỘ ẨM C.TY KISWIRE VN
      Bài cuối: 03-10-2014, 09:10
    3. ĐỒNG HỒ lED TREO TƯỜNG NHIỆT ĐỘ ĐỘ ẨM CÔNG TY HNA
      Bài cuối: 17-09-2014, 10:08
    4. Trợ giúp - 1m cáp treo AC50/8 nặng bao nhiêu ??
      Bởi danganhtbbk trong diễn đàn Tủ bảng điện, thang máng cáp, dây dẫn điện
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 10-06-2012, 16:53

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016