• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      56
      Được cảm ơn 17 lần, trong 15 bài

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về Đặc tính cơ của động cơ

Trích dẫn Gửi bởi trungdien121 Xem bài viết
      Chào các bác, các bác cho em hỏi sơ đồ đặc tính cơ của động cơ không đồng bộ 3pha nó có ý nghĩa như thế nào ?. Các bác giải thích giùm em sơ đồ đặc tính đó với ạ
      Xin cảm ơn các Bác
      Bạn không upload sơ đồ lên thì ai mà giải thích cho bạn hiểu được.

Cảm ơn
      56

Hình đây ạ

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Hình đây ạ
      Đặc tính cơ của đc là đường cong thể hiện quan hệ giữa mo-men điện từ với tốc độ của đc. Nhìn đường cong trên ta thấy, khi tốc độ n=0 thì mo-men đc ở giá trị nhất định nào đó, đó chính là mo-men mở máy của đc. Mt là mo-men tới hạn(mo-men lớn nhất mà động cơ có thể sinh ra), ứng với nó có hệ số trượt tới hạn St. Khi mo-men cản của tải là định mức Mđm thì động cơ sẽ làm việc ở điểm tương ứng trên đường cong ứng với tốc độ định mức. Nếu mo-men cản của tải tăng thì để cân bằng mo-men, động cơ buộc phải giảm tốc độ để đáp ứng được tải.
      Nếu mo-men cản tĩnh của tải lớn hơn mo-men mở máy của động cơ thì động cơ không khởi động được.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

5. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      56

Cảm ơn bác ạ bây giờ thì em hiểu rồi. Nói như bác có nghĩa là một động có tốc độ định mức và công suất định mức thì sẽ chạy cho tải nhất định. còn nếu Bị thấp tải động cơ sẽ chạy tốc độ nhanh hơn dẫn đến hư hỏng vòng bi bạc đạn, còn nếu quá tải thì tốc độ động cơ bị chậm lại và dòng tăng cao. Đúng không ạ?

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Cảm ơn bác ạ bây giờ thì em hiểu rồi. Nói như bác có nghĩa là một động có tốc độ định mức và công suất định mức thì sẽ chạy cho tải nhất định. còn nếu Bị thấp tải động cơ sẽ chạy tốc độ nhanh hơn dẫn đến hư hỏng vòng bi bạc đạn, còn nếu quá tải thì tốc độ động cơ bị chậm lại và dòng tăng cao. Đúng không ạ?
      Đường đặc tính cơ có rất nhiều vấn đề để bạn suy nghĩ. Khi bạn chọn động cơ cho một tải trọng nào đó bạn cần dựa vào đường đặc tính cơ. Khi tải nhỏ thì điểm làm việc sẽ ở trên cao và ứng với tốc độ lớn, moment nhỏ.
      Điểm làm việc là điểm mà ở đó moment điện bằng với moment cơ. Khi tải cơ tăng thì kéo theo tốc độ giảm và moment điện phải tăng tương ứng tới một điểm làm việc mới nơi mà moment điện phải cân bằng với moment cơ. Khi moment điện đã cân bằng với moment cơ thì tải sẽ làm việc cố định tại điểm đó và không thay đổi.
      Ngoài moment khởi động bạn còn phải quan tâm tới moment giới hạn của động cơ. nếu tải cơ vượt quá moment tới hạn thì chắc chắn động cơ sẽ không chạy được vì vượt ra đường đặc tính moment của nó, vì thế mỗi động cơ có một khả năng tải nhất định.
      Khi sử dụng biến tần hay điều áp hay dùng điện trở phụ khi khởi động thì đường cong sẽ thay đổi và bạn sẽ đánh giá được phương pháp khởi động, vận hành nào tốt cho động cơ.

8. The Following 2 Users Say Thank You to nikden For This Useful Post:

Cảm ơn
      56

dạ thanks các bác ạ

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Ðề: Hỏi về Đặc tính cơ của động cơ

bạn cho mình hỏi ý nghĩa của các đường đặc tính tải của động cơ không đồng bộ 3 pha

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Ðề: Hỏi về Đặc tính cơ của động cơ

Anh Trungdien cho em hỏi. anh có nói là dựa vào đặc tính cơ thay đổi khi dùng phương pháp khởi động thì sẽ đánh giá được phương pháp khởi động, vận hành nào tốt cho động cơ.
      Vậy anh có thể ví dụ cho em hỉu thêm hk ạ. em còn hơi mơ hồ. mong sự giúp đỡ của anh. Em cảm ơn Anh.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016