• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 20
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Về vấn đề hãm tái sinh

Chào các bác, tình hình là em đang muốn hỏi một chút về vấn đề hãm tái sinh trả lại điện lên lưới.
      Em có cái động cơ khá lớn, thiết kế sử dụng biến tần và hãm tái sinh trả điện lên lưới. Em không rõ là khi làm vậy có cần phải xin phép điện lực không nhỉ, và điều kiện để thực hiện như thế nào.
      Bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này tư vấn giúp em với.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Mặc định Ðề: Về vấn đề hãm tái sinh

Trích dẫn Gửi bởi trungnc Xem bài viết
      Chào các bác, tình hình là em đang muốn hỏi một chút về vấn đề hãm tái sinh trả lại điện lên lưới.
      Em có cái động cơ khá lớn, thiết kế sử dụng biến tần và hãm tái sinh trả điện lên lưới. Em không rõ là khi làm vậy có cần phải xin phép điện lực không nhỉ, và điều kiện để thực hiện như thế nào.
      Bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này tư vấn giúp em với.
      Khá lớn là bao nhiêu? Tôi chưa nghe nói vấn đề xin điện lực bao giờ cả bởi thực tế vần đề hãm tái sinh xảy ra phổ biến. Điển hình là khi các động cơ hạ tải thế năng.
      Sử dụng BT và có hãm ts thì chỉnh lưu của BT phải là CL tích cực, tức là CL phải làm được nghịch lưu(NL). Khi phát hiện ra dòng năng lượng vào động cơ đổi chiều thì controller phải điều khiển chuyển NL thành CL và chuyển Cl thành NL, khi đó năng lượng sẽ được trả về lưới. Việc này các nhà SX BT đã thực hiện ok, mình chỉ việc mua thiết bị của họ và cài đặt để nó làm việc chuẩn.
      Ở chỗ tôi cũng có 1 em 400V-316kW sử dụng hơn chục năm này không thấy có gì trục trặc cả.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

đối với những động cơ có công suất cao được dùng kèm theo biến tần. và do đó điện áp hãm tái sinh chỉ còn là điện áp DC. do khi có điện áp cao hơn điện áp điều chế ra của biến tần là 380V thì điện áp đó sẽ chảy ngược lại bộ nghịch lưu và tạo thành áp DC. do đó kèm theo các biến tần lớn là bộ Braking-Unit (Các hãng biến tần đều sản xuất) và điện trở xả được chọn sao cho công suất và giá trị điện trở thích hợp. trong bộ Braking-Unit có cảm biến áp sẽ đo áp DC nếu vượt quá áp cho phép nạp trong tụ thì sẽ xả qua điện trở (thông qua bộ Braking - Unit).
      Còn mình nghĩ vấn đề trả về lưới nếu dùng biến tần thì ko có tại vì bộ chỉnh lưu ko chảy theo chiều ngược lại từ DC thành AC được. vấn đề trả về lười phải hoà động bộ cả 4 thông số (biên độ điện áp, tần số, thứ tự pha và góc pha ) giống như lưới.
      điều tuyệt vời nhất là đam mê
      Believe that you will succeed - and you will !!

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134

Trích dẫn Gửi bởi leducdung Xem bài viết
      đối với những động cơ có công suất cao được dùng kèm theo biến tần. và do đó điện áp hãm tái sinh chỉ còn là điện áp DC. do khi có điện áp cao hơn điện áp điều chế ra của biến tần là 380V thì điện áp đó sẽ chảy ngược lại bộ nghịch lưu và tạo thành áp DC. do đó kèm theo các biến tần lớn là bộ Braking-Unit (Các hãng biến tần đều sản xuất) và điện trở xả được chọn sao cho công suất và giá trị điện trở thích hợp. trong bộ Braking-Unit có cảm biến áp sẽ đo áp DC nếu vượt quá áp cho phép nạp trong tụ thì sẽ xả qua điện trở (thông qua bộ Braking - Unit).
      Còn mình nghĩ vấn đề trả về lưới nếu dùng biến tần thì ko có tại vì bộ chỉnh lưu ko chảy theo chiều ngược lại từ DC thành AC được. vấn đề trả về lười phải hoà động bộ cả 4 thông số (biên độ điện áp, tần số, thứ tự pha và góc pha ) giống như lưới.
      Về braking chopper thì đã có vài topic phân tích về nó rồi. Braking chopper không thể gọi là hãm tái sinh được vì chả có cái gì tái sinh ở đó cả. Năng lượng trả về bị tiêu tán thành nhiệt tại điện trở xả.
      Cái đo đỏ thì đề nghị bạn đọc thêm các bài viết(như bài viết trước của tôi chẳng hạn) và đọc thêm sách để không bị lạc hậu so với thời cuộc. Biến tần với chỉnh lưu tích cực có thể hãm tái sinh trả năng lượng về lưới ra đời cách nay vài chục năm rồi. Ví dụ như cái mà bọn tôi đang sử dụng được sản xuất ở Italia năm 1999, chỉnh lưu và nghịch lưu đều dùng IGBT, chúng tôi vận hành nó từ năm 2001 đến nay.

5. The Following 2 Users Say Thank You to yakhont For This Useful Post:

Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 36 lần, trong 31 bài

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Về braking chopper thì đã có vài topic phân tích về nó rồi. Braking chopper không thể gọi là hãm tái sinh được vì chả có cái gì tái sinh ở đó cả. Năng lượng trả về bị tiêu tán thành nhiệt tại điện trở xả.
      Cái đo đỏ thì đề nghị bạn đọc thêm các bài viết(như bài viết trước của tôi chẳng hạn) và đọc thêm sách để không bị lạc hậu so với thời cuộc. Biến tần với chỉnh lưu tích cực có thể hãm tái sinh trả năng lượng về lưới ra đời cách nay vài chục năm rồi. Ví dụ như cái mà bọn tôi đang sử dụng được sản xuất ở Italia năm 1999, chỉnh lưu và nghịch lưu đều dùng IGBT, chúng tôi vận hành nó từ năm 2001 đến nay.
      Hàng của bọn nào thế bác ơi?

Địa chỉ
      Quân khu bàn phím
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 323 lần, trong 284 bài

Ansaldo đó thánh.

Chắc là Hoàng Mai nhỉ..
      Chỉ có một dân tộc Ai Cập .
      Không có thể chế chính trị duy nhất.

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134

Trích dẫn Gửi bởi Panduit Xem bài viết
      Ansaldo đó thánh.

Chắc là Hoàng Mai nhỉ..
      Tài nhỉ, sao biết Ansaldo? Nay nó là ASI Robicon, bọn này mạnh trên lĩnh vực tàu biển. Ở VN ta rất ít nơi dùng, nhưng không chỉ có Hoàng mai đâu nhá. Hic, sao Panduit cứ gọi nghia_bk là thánh thế?

Địa chỉ
      Quân khu bàn phím
      Cảm ơn
      4

Call một nhát cho người từng đến Hoàng mai khi vừa làm xong là có thông tin ngay mà.

Cement phiá bắc ngoài nó còn ai nữa nhỉ?

Tàu biển vẫn ko bằng AZIPOD đc.

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn các bác đã tích cực giúp đỡ. Mấy hôm vừa rồi em bận quá giờ mới lên được. Của em có khoảng chục cái động cơ 100kW, nó cứ chạy 1 phút lại hãm nửa phút 24/24.
      Em đang tính dùng biến tần của Fuji, nó có bộ chỉnh lưu tích cực vì vậy em mới tính đến vấn đề nghịch lưu. Chỉ sợ lúc đấy lại có sự cố gì mấy bác điện lực không cho đấu vào thì chết em
      @yakhont: Vậy là đấu thoải mái hả bác, bác có kinh nghiệm có thể giải thích cho em rõ hơn cái vụ khi công suất ngược về lưới thì có ảnh hưởng gì tới biến áp không, lúc đấy đo đếm nó hoạt động như thế nào nhỉ?

Địa chỉ
      Quân khu bàn phím
      Cảm ơn
      4

Dùng ABB multidrive nhé.
      Em nghĩ tốt hơn đấy.
      Bác ko báo bán điện lại thì ko sao , về pháp lý thì nó vẫn chưa cho phép ABB PVS800 kết nối vào lưới.
      Đo đếm mà công tơ cơ với bộ số vô hướng thì vỡ mồm.
      Trước em làm chỗ kia toàn bộ thang máy Thyssen dùng 4Q hết, nếu điện lực cấm thì toà nhà ko hoạt động ah.
      SG cũng có OTIS dùng 4Q .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 2
      Bài cuối: 05-08-2014, 11:17
    2. Cần bán - thiết bị vệ sinh bộ trao đổi nhiệt (sinh hàn)
      Bởi thuongcbtec trong diễn đàn Năng lượng mặt trời, tiết kiệm năng lượng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 25-03-2014, 15:38
    3. sinh viên hệ thống điện cần nhứng chứng chỉ gì để xin việc
      Bởi cò béo trong diễn đàn CHIA SẺ HỌC TẬP, NGHỀ NGHIỆP
      Trả lời: 12
      Bài cuối: 08-08-2013, 09:47
    4. Chúc mừng sinh nhật anh Hoa Tiêu
      Bởi nhoc_vip_9x_x trong diễn đàn Dân Điện và cuộc sống
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 21-01-2013, 08:56
    Văn Võ Trạng Nguyên