• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 12 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 29101112
    Kết quả 111 đến 117 của 117
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định Re: Ðề: Điều khiển tủ ATS khi dùng ACB ?

Trích dẫn Gửi bởi kt3 Xem bài viết
      xin hỏi bác.tại cty mình mỗi khi cúp điện , khi đóng lại thì phải nạp bằng tay là do bị hư motor charge hả bác?
      ACB cty bác dùng của hãng gì, lúc mua có đầy đủ phụ kiện ko (vì như Mitsubishi, Schneider... thì motor, cuộn đóng, cuộn cắt sẽ là option ngoài, còn ACB của LS thì full pk bên trong luôn)
      như mình thấy ở 1 số nơi do nhu cầu kỹ thuật ko cao hoặc đk kinh tế nên họ ko cần mua pk mà thao tác hoàn toàn bằng tay
      nếu trường hợp cty bác ACB đã đủ pk mà như vậy thì trước hết xem lại sơ đồ coi đã cấp đúng chân tín hiệu Motor chưa, sau đó kiểm tra motor các giắc kết nối có chuẩn ko, còn trường hợp motor hỏng thì thường bề ngoài nó sẽ có hư hỏng (cháy, muội, nóng chảy) có thể nhận thấy bằng mắt thường

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Điều khiển tủ ATS khi dùng ACB ?

E đang muốn lựa chọn tủ ATS chuyển nguồn giữa điện lưới và máy phát phục vụ đài trạm viễn thông. Dòng điện sử dụng trong các trạm là không cao ~ 120A. Em đang phân vân giữa ATS sử dụng cơ cấu đóng cắt bằng cơ khí và sử dụng Contactor. Yêu cầu của em là hệ thống tải luôn luôn được cung cấp điện. Những bác có kinh nghiệm có thể cho em ý kiến về ưu nhược điểm của từng loại được không ạ. Thanks các bác.

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi banghv89 Xem bài viết
      E đang muốn lựa chọn tủ ATS chuyển nguồn giữa điện lưới và máy phát phục vụ đài trạm viễn thông. Dòng điện sử dụng trong các trạm là không cao ~ 120A. Em đang phân vân giữa ATS sử dụng cơ cấu đóng cắt bằng cơ khí và sử dụng Contactor. Yêu cầu của em là hệ thống tải luôn luôn được cung cấp điện. Những bác có kinh nghiệm có thể cho em ý kiến về ưu nhược điểm của từng loại được không ạ. Thanks các bác.
      theo ngu ý của e thì ATS dùng contactor sẽ có nhược điểm là cần phải cấp điện liên tục để duy trì lực đóng tiếp điểm - còn loại dùng CB thì ko cần nguồn duy trì trạng thái
      tuy nhiên loại dùng contactor sẽ có giá thành thấp, gọn nhẹ, dễ điều khiển - nhưng còn 1 cái nữa là nó tổn hao công suất lớn hơn loại dùng CB, mà CB có khả năng đóng cắt tốt nữa
      nhược của loại dùng CB là bộ chuyển động cơ khí phức tạp, thời gian tác động chậm hơn
      nhưng bác lưu ý là thường dùng loại ATS sd contactor thì vẫn phải kèm với CB nhỏ để bảo vệ ngắn mạch và vừa để điều khiển mấy cái contactor luôn, thường chỉ sd cho các hệ thống nhỏ thôi, được cái giá thành nó rẻ hơn rất nhiều lại dễ thay thế, sửa chữa
      hệ thống lớn thì dùng loại ACB, việc đóng cắt mới đảm bảo tin cậy

4. Những thành viên đã cảm ơn kienepu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Thớt này lâu lâu rồi nay e mới mò vào hóng mở mang đầu óc. Nhân tiện xin ý kiến tham khảo của các bác luôn.
      Em đang dùng ACB Mitsubishi (2 bộ cho 2 nguồn - chính 22kV, phụ 35kV - Không dùng máy phát)
      ATS của em: 1 con Logo, 1 con rơle báo mất pha thấp pha lệch pha gì đấy của Samwha (Korea) có mã là PMR-44 (Catalogue gọi tên là EOCR) - cái này là để bảo tín hiệu sự cố để chuyển nguồn, 1 và con rơle trung gian, đèn báo switch chuyển Auto Manual nọ kia nữa và 1 con UPS để nuôi nguồn điều khiển. Mục đích là khi mất nguồn chính thì chuyển nguồn phụ sau 30s để sử dụng và có đèn báo đã chuyển nguồn tự động. Không tự động chuyển lại nguồn chính mà bắt buộc phải chuyển bằng tay (Manual) vì 1 số lý do cá nhân bên cty yêu cầu thế.
      Tóm lại là bài toán đc giải quyết ổn thỏa ngon lành. Có điều là con rơle của Samwha gì kia thì lởm quá. Vài tháng lại chết tiếp điểm thành ra nó báo linh tinh, chả sự cố cũng chuyển là em đau hết cả đầu. (Cái này thấy có cả tên ông Schneider trên mặt nữa nhé - chắc mua bán tên tuổi)
      Nhờ các bác xem có cái loại nào ăn chắc mặc bền chỉ em với. Giá cả ko quan trọng nhé. Em chỉ sợ mấy anh ma kết ting nổ tung zời xong lắp vào vài bữa em lại fải điều tra nguyên nhân lắm.
      Thanks All!

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi tronghuan Xem bài viết
      Sẵn trong theard này mình đề cập đến 1 khía cạnh nữa rất được quan tâm hiện nay : ATS với chức năng hòa đồng bộ.

Với các hệ thống sản xuất không cho phép ngắt điện dù chỉ vài giây thì hệ thống chuyển nguồn có chức năng đồng bộ rất quan trọng. quy trình của nó có dạng như sau : giả sử nhà điện thông báo 8h00 cắt điện thì khoảng 7h45 hệ thống máy phát sẽ khởi động sau đó tự dò pha và đóng đồng bộ để cấp điện cho hệ thống. Đến 8h, nhà điện cúp thì máy phát tiếp tục cấp nguồn cho hệ thống. KHi có lại nguồn lưới thì thợ vận hành cắt máy pha ra.

Theo mình biết thì các hệ thống này chủ yếu lắp phần động lực bằng ACB. các bộ động lực ATS thường không dùng được vì chỉ dùng 1 dao cắt, không thể đóng đồng thời.
      Haizzz

Trích dẫn Gửi bởi tronghuan Xem bài viết
      Sẵn trong theard này mình đề cập đến 1 khía cạnh nữa rất được quan tâm hiện nay : ATS với chức năng hòa đồng bộ.

Với các hệ thống sản xuất không cho phép ngắt điện dù chỉ vài giây thì hệ thống chuyển nguồn có chức năng đồng bộ rất quan trọng. quy trình của nó có dạng như sau : giả sử nhà điện thông báo 8h00 cắt điện thì khoảng 7h45 hệ thống máy phát sẽ khởi động sau đó tự dò pha và đóng đồng bộ để cấp điện cho hệ thống. Đến 8h, nhà điện cúp thì máy phát tiếp tục cấp nguồn cho hệ thống. KHi có lại nguồn lưới thì thợ vận hành cắt máy pha ra.

Theo mình biết thì các hệ thống này chủ yếu lắp phần động lực bằng ACB. các bộ động lực ATS thường không dùng được vì chỉ dùng 1 dao cắt, không thể đóng đồng thời.
      Em có ý kiến thế này
      Vấn đề bác nói e đã tiếp xúc qua . Nhưng khi sự cố đột xuất trên đường dây mà k biết trước thì làm sao chạy MF trước được. Trường hợp mất điện lưới đột xuất thì MVCB , VCB đầu cực sẽ nhảy ra sau 5-10s và cùng lúc mất điện lưới thì hệ thống thống MF sẽ tự động khởi sự động    ( tại tủ DMC để auto ) khi MF đạt 1500v/p thì nó sẽ đóng CB , quá trình hòa đồng bộ giữa các group sẽ diễn ra trong vòng 1,5s lúc này mình sẽ xem tải và  ON - VCB đầu cực MF cấp nguồn cho tải , điều phối hợp tải chạy lại các tbi đạt ngưỡng 80% công suất MF là Ok.
       Tới khi điện lưới có ổn định trở lại mình sẽ OFF - VCB đầu cực của MF và ON - MVCB chuyển đổi phương thức cấp điện từ MF sang điện lưới .
       Sau 10s tín hiệu sẽ được gửi về DMC tự động dừng MF . 

Cảm ơn
      7

Trích dẫn Gửi bởi giapty Xem bài viết
      + các bác cho em hỏi về cấu tạo và nguyên lý hoạt động thì máy cắt không khí hạ áp ACB có khác gì so với máy cắt cao áp hoặc trung áp không?
      + khi dùng ACB trong tủ tự động chuyển nguồn thì nó sẽ hoạt động như thế nào?
      + sao em không thấy các thầy cô giáo nói về ACB nhỉ, bây giờ em mới biết có loại này!!!
      các các giúp em với nhé. thank you
      + các bác cho em hỏi về cấu tạo và nguyên lý hoạt động thì máy cắt không khí hạ áp ACB có khác gì so với máy cắt cao áp hoặc trung áp không?
      Nguyên lý thì đều gọi chung là máy cắt,
      - ACB đóng cắt bằng không khí thường được sử dụng trong các hệ thống bảo vệ hạ áp với dòng định mức lên tới 6300A - điện áp 1000V
      - VCB: buồng dập hồ quang bằng chân không, thường sử dụng trong các mạng trung thế như RMU

+ khi dùng ACB trong tủ tự động chuyển nguồn thì nó sẽ hoạt động như thế nào?
      ACB trong tủ chuyển nguồn tự động sẽ hoạt động dựa vào cơ chế liên động cơ điện, với sự hỗ trợ của 3 thành phần quan trọng ACB là Motor sạc, Shuntrip, Closing coil + Bộ điều khiển

+ sao em không thấy các thầy cô giáo nói về ACB nhỉ, bây giờ em mới biết có loại này!!!
      các các giúp em với nhé.
      Thực ra thì đa số thầy cô đều ít nhắc tới nếu xui bạn không được học môn Khí cụ điện và thời lượng chương trình không đảm bảo...nói chung là ra vọc vài cái là hiểu ak :D

Mình cũng chỉ hiểu sơ sơ thế thôi, hi vọng có thể giúp được bạn :D
      Chúc bạn thành công!!!
      NHÀ THẦU SẢN XUẤT THI CÔNG TỦ BẢNG ĐIỆN - THANG MÁNG CÁP (Chuyên nghiệp - Uy tín - Chất lượng)
      NHÀ NHẬP KHẨU VÀ PHÂN PHỐI CHÍNH THỨC HYUNDAI, FUJI, MITSUBISHI, LS, SCHNEIDER, ABB, SIEMENS, ....Sensor, Plc, Servo...
      [B]Mr. Hoàng - 0906 75 11 86 - tudongviet2015@gmail.com

Địa chỉ
      TPHCM
      Cảm ơn
      0

Các bác có thể tư vấn hộ em vấn đề này được không ạh. E đang muốn lựa chọn tủ ATS chuyển nguồn giữa điện lưới và máy phát phục vụ đài trạm viễn thông. Dòng điện sử dụng trong các trạm là không cao ~ 120A. Trường hợp này thì bộ chuyển nguồn ATS sử dụng cơ cấu đóng cắt bằng cơ khí và sử dụng Contactor thì cái nào tỏ ra ưu thế hơn ạ?

Trang 12 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 29101112

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - điều khiển động cơ điện một chiều dùng chip vi điều khiển và hiển thị tốc độ trên led 7 thanh
      Bởi hồng phượng trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 12-12-2014, 14:54
    2. Trả lời: 3
      Bài cuối: 07-11-2014, 13:47
    3. Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-06-2014, 00:31
    4. help điều khiển triac BTA12-600b bắng vi điều khiển
      Bởi lamvanmanh trong diễn đàn Điện tử cơ bản
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 29-12-2011, 06:19
    5. Trả lời: 4