• Webdien.com - Cầu nối dân điện

• Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 116
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 216 lần, trong 75 bài

Mặc định Ðề: Điều khiển tủ ATS khi dùng ACB ?

Túm cái váy lại thì bác LeDung cung cấp đủ hết thông tin rồi. Tôi là nhà cung cấp và tư vấn cho khách dùng loại này. Nhìn chung các nhà làm Tủ bảng chuyên nghiệp thì việc này rất dễ làm. Và tổng hợp từ bác LeDung cho các thiết bị như sau:

-Phải có ít nhất 2 ACB kèm trang bị đủ Shuntrip, Closing Coil, Motorise ( Điện áp chọn được)
      -Interlocking ( 2 bộ interlock lắp trong 2 ACB, và liên lạc bằng Bowden wire)
      -U P S
      -Bộ điều khiển ( Logo, ...)
      -Relay thời gian ( bác Dũng đã báo 4 cái).

Ưu điểm là gọn, rẻ, vì chỉ trang bị thêm cho ACB các phụ kiện, còn so với bộ ATS độc lập về chất lượng thế nào thì bác nào có kinh nghiệm cho anh em biết. Hiện cũng chưa thất ai phàn nàn về tích hợp này.

Các bác đang học mà không được học phần này, thì coi như chỉ học nguyên lý của thiết bị đóng cắt thôi, chứ thực sự ACB là bộ máy tinh xảo, ngoài chức năng bảo vệ ra còn có hàng loạt các chức năng theo dõi khác, rất lý thú.

2. The Following 4 Users Say Thank You to Son Nguyen For This Useful Post:

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 37 lần, trong 34 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenledung Xem bài viết
      Có 2 cách. Nếu dùng Closing Coil, Open Coil và motor charging loại điện áp 220VAC thì hãy dùng UPS. Loại UPS sử dụng là loại 1000VA là ổn.
      Nếu chọn loại 24VDC thì tất nhiên phải dùng bình Ắc quy rồi!
      Không đúng, thật ra nếu có sử dụng UPS thì chỉ là nuôi con zenlogic thôi. Những thiết bị phụ kia sẽ dùng nguồn 220V của lưới hoặc máy phát.Thật ra có thể không cần tới UPS cũng được!
      Phía trước là con đường dài...đừng để bị hụt hơi !

4. Những thành viên đã cảm ơn thanhphole vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

đối với loại dùng 220vac thì không cần phải xài ups đâu.mình dùng nguồn tại tủ lun.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhphole Xem bài viết
      Không đúng, thật ra nếu có sử dụng UPS thì chỉ là nuôi con zenlogic thôi. Những thiết bị phụ kia sẽ dùng nguồn 220V của lưới hoặc máy phát.Thật ra có thể không cần tới UPS cũng được!
      Người ta nói là dùng UPS để duy trì khi mất điện thôi mà bác thanhphole,chứ đâu phải dùng UPS hoàn toàn đâu.Một số tủ ATS bây giờ đa số là sử dụng điện áp lưới transformer để làm nguồn nuôi,khi mất điện thì sẽ đề máy phát và lấy nguồn để nuôi cho PLC và điều khiển.

7. The Following 2 Users Say Thank You to Chí Phèo@ For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 14 lần, trong 10 bài

Phố mày liều quá nha, dám nói người ta không đúng, thường tủ Schneider tuino dung Acqui cung cấp nguồn cho cuộn coil.
      Ngo Van KHOI
      United Engineers Pte LTD

9. Những thành viên đã cảm ơn khoiute vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 11 lần, trong 4 bài

tôi xin có 1 số ý kiến về ACB nhé:
      1.acb chính là 1 cb cở lớn đó các bạn, nó cũng dùng để đóng ngắt điện thôi.các bạn hiểu sai về bộ dập hồ quang rồi.
      ko phải nó dập bẳng ko khí như tên của nó đâu.mà nó chỉ dập hồ quang bằng các lá thép xép lại với nhau để tạo ra từ hút các tia hồ quang,để chia nhỏ hồ quang cho dễ bị dập tắt đó.ACB dập hồ quang trong môi trường không khí chứ ko phải dập bằng không khí nhé.acb dùng để đóng dòng lớn nên bộ dập hồ quang rất quan trong ,nếu ta dập ko kịp thời thì áp suất trong ACB sẽ tăng cao gây nổ đó.
      2.ACB là một CB,nhưng nó dùng để ngắt dòng cao,nên mỗi khi đóng ngắt ta không thể dùng bằng tay như mcb,mccb được.vì vậy nên người ta mới tạo ra bộ charge đấy.có thể charge bằng điện(motor charge)charge bằng tay.
      trong bộ charge có cơ cấu truyền động,có 6 nấc(mục đích để giảm lực đóng)để nạp cho bộ lò xo,đóng ngắt ACB
      3.chỉ khác bấy nhiêu thôi.còn các option thì giống như MCCB hay MCB thôi.interlock 2,3.trip unit.mn,XF.MX...bộ micrologic có 3 loại A, P, H. mỗi loại có(2.0, 5.0 ,6.0 ,7.0)loại A vừa đk và đo đươc dòng,P đo cả I,V,P,Q,S....,NẾU NÓI CHO XONG NHIỀU LẮM.CÁC BẠN KHAM KHẢO NHA

11. The Following 5 Users Say Thank You to HOCLOM For This Useful Post:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

[QUOTE=HOCLOM;42480]tôi xin có 1 số ý kiến về ACB nhé:
      1.acb chính là 1 cb cở lớn đó các bạn, nó cũng dùng để đóng ngắt điện thôi.các bạn hiểu sai về bộ dập hồ quang rồi.
      ko phải nó dập bẳng ko khí như tên của nó đâu.mà nó chỉ dập hồ quang bằng các lá thép xép lại với nhau để tạo ra từ hút các tia hồ quang,để chia nhỏ hồ quang cho dễ bị dập tắt đó.ACB dập hồ quang trong môi trường không khí chứ ko phải dập bằng không khí nhé.acb dùng để đóng dòng lớn nên bộ dập hồ quang rất quan trong ,nếu ta dập ko kịp thời thì áp suất trong ACB sẽ tăng cao gây nổ đó.
      2.ACB là một CB,nhưng nó dùng để ngắt dòng cao,nên mỗi khi đóng ngắt ta không thể dùng bằng tay như mcb,mccb được.vì vậy nên người ta mới tạo ra bộ charge đấy.có thể charge bằng điện(motor charge)charge bằng tay.
      trong bộ charge có cơ cấu truyền động,có 6 nấc(mục đích để giảm lực đóng)để nạp cho bộ lò xo,đóng ngắt ACB
      3.chỉ khác bấy nhiêu thôi.còn các option thì giống như MCCB hay
      Tại sao bác nói là ACB không dóng cắt bằng tay được,nếu không đóng cắt bằng tay được thì tại sao nhà sản xuất người ta lại sản xuất cái nút nhấn ON/OFF bằng tay làm gì?
      Mô tơ mà bác nói nó là cái mô tơ nạp lò xo thay vì phải nạp bằng tay.có nạp được lò xo thì mới đóng được ACB chứ.
      Còn VCB trung thế thì sao bác?.

13. Những thành viên đã cảm ơn Ali ba ba vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Hi HOCLOM
      Tại sao bác nói là ACB không dóng cắt bằng tay được,nếu không đóng cắt bằng tay được thì tại sao nhà sản xuất người ta lại sản xuất cái nút nhấn ON/OFF bằng tay làm gì?
      Mô tơ mà bác nói nó là cái mô tơ nạp lò xo thay vì phải nạp bằng tay.có nạp được lò xo thì mới đóng được ACB chứ.
      Còn VCB trung thế thì sao bác?

15. Những thành viên đã cảm ơn Ali ba ba vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 11 lần, trong 4 bài

bác đọc kỉ lời tôi viết chưa vậy.
      tôi nói là dong lớn thì đóng trực tiếp ko được đó bác.nên người ta dùng lò xo,và có thể dùng tay nạp or dùng MCH để nạp.khi nạp xong ,muốn hoạt động thì lấy tay nhấn nút thôi

17. Những thành viên đã cảm ơn HOCLOM vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 421 lần, trong 214 bài

Thật ra hệ ATS dùng 2 ACB là 1 hệ thiếu và chỉ có ở VN hay dùng thôi vì nó tiết kiệm. Về nguyên tắc hệ thống nào cũng phải có 2 ACB hoặc 2 MCCB. 1 cho điện lứoi và 1 cho máy phát. Để chuyển đổi 2 hệ thống này người ta dùng cái gọi là ATS đó các bác.
      viết ngắn thôi nếu bác đọc thấy cần phân tích thêm em sẽ làm 1 bài dài 1 trang A4 post lên

19. The Following 2 Users Say Thank You to eocr For This Useful Post:

Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - điều khiển động cơ điện một chiều dùng chip vi điều khiển và hiển thị tốc độ trên led 7 thanh
      Bởi hồng phượng trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 12-12-2014, 14:54
    2. Trả lời: 3
      Bài cuối: 07-11-2014, 13:47
    3. Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-06-2014, 00:31
    4. help điều khiển triac BTA12-600b bắng vi điều khiển
      Bởi lamvanmanh trong diễn đàn Điện tử cơ bản
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 29-12-2011, 06:19
    5. Trả lời: 4