• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 4 của 4
      Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 36 lần, trong 25 bài

Mặc định Tại sao đóng MC 110kv phải đóng qua con PLC?

Chả là vầy các bác ah,em có thấy ở TBA 110kv của bạn em chỉ riêng phía đường dây 110 thì lại thao đóng MC phải qua hệ thống PLC?Trong khi các MC khác thì không và hồi giờ em mới nghe thấy trạm này có.Theo các bác thì tại sao người ta thiết kế thêm con PLC vào mạch đóng làm gì cho tốn chi phí vậy không biết?không biết là có mục đích gì không hay là dự trù cho tương lai trạm này trở thành trạm tích hợp vậy ta?Các bác giúp em với nha
      Sẵn đây hỏi các bác luôn là vì sao công suất cuộn dây của TU lại lớn hơn của TI?em thấy của TU là 200VA và TI là 30VA,có phải dựa vào chế độ làm việc của chúng mà người ta thiết kế vậy không?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi Evncpc2011; 23-07-2013 lúc 01:22.

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Mặc định Ðề: Tại sao đóng MC 110kv phải đóng qua con PLC?

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      Chả là vầy các bác ah,em có thấy ở TBA 110kv của bạn em chỉ riêng phía đường dây 110 thì lại thao đóng MC phải qua hệ thống PLC?Trong khi các MC khác thì không và hồi giờ em mới nghe thấy trạm này có.Theo các bác thì tại sao người ta thiết kế thêm con PLC vào mạch đóng làm gì cho tốn chi phí vậy không biết?không biết là có mục đích gì không hay là dự trù cho tương lai trạm này trở thành trạm tích hợp vậy ta?Các bác giúp em với nha
      Sẵn đây hỏi các bác luôn là vì sao công suất cuộn dây của TU lại lớn hơn của TI?em thấy của TU là 200VA và TI là 30VA,có phải dựa vào chế độ làm việc của chúng mà người ta thiết kế vậy không?
      Việc đóng mở máy cắt bằng PLC mình cũng có thấy ở nhà máy mình có dùng nhưng ở phía 400VAC khi mà có rất nhiều input hay output cho việc đóng mở và không chỉ đóng mở cho một máy cắt không đâu.
      ví dụ: máy cắt bảo vệ cho một thiết bị hiện trường nào đó nhưng cần những thông số analog cho hoạt động đóng, cắt máy cắt hoặc đóng mở theo logic với rất nhiều máy cắt thì dùng PLC điều khiển mới được.
      Còn TU và TI công suất của nó phụ thuộc vào tải của bạn. Ví dụ bạn dùng TU để cấp cho chỉ relay bảo vệ thì công suất nhỏ, nếu cấp cho cả thiết bị đo lường như voltmeter, varmeter,... thì công suất phải tăng.

3. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Cám ơn bạn niken đã trả lời giúp,mình vẫn chưa hết thắc mắc vì TBA này thiết kế thao tác đóng qua PLC thôi còn cắt thì cắt bình thường,mà chỉ có 2 ngăn lộ đường dây và mỗi ngăn là 1 PLC cho thao tác chỉ 1 MC riêng biệt thôi bạn,nếu như PLC này lập trình cho nhiều thiết bị thì mình không nói rồi đằng này mỗi cái PLC chỉ điều khiển cho 1 MC thôi,ngay cả DCL,DTĐ cũng điều khiển bình thường không qua PLC
      Vấn đề về công suất cuộn dây của TU và TI thì cả 2 thiết bị này đều cấp cho bảo vệ lẫn đo lường là như nhau nên như bạn nói thì mình cũng chưa chắc chắn lắm

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Cám ơn bạn niken đã trả lời giúp,mình vẫn chưa hết thắc mắc vì TBA này thiết kế thao tác đóng qua PLC thôi còn cắt thì cắt bình thường,mà chỉ có 2 ngăn lộ đường dây và mỗi ngăn là 1 PLC cho thao tác chỉ 1 MC riêng biệt thôi bạn,nếu như PLC này lập trình cho nhiều thiết bị thì mình không nói rồi đằng này mỗi cái PLC chỉ điều khiển cho 1 MC thôi,ngay cả DCL,DTĐ cũng điều khiển bình thường không qua PLC
      Vấn đề về công suất cuộn dây của TU và TI thì cả 2 thiết bị này đều cấp cho bảo vệ lẫn đo lường là như nhau nên như bạn nói thì mình cũng chưa chắc chắn lắm
      Nếu chỉ cho một máy cắt thì rõ ràng là một con relay đa chức năng cũng đảm bảo rất tốt nhiệm vụ này và chuyên dụng hơn. Bạn tìm hiểu kĩ coi có logic đóng cắt phức tạp với các máy cắt khác không hoặc có thể do vấn đề kinh tế, để hiểu rõ bạn tìm bản vẽ của nó và xem xét tín hiệu input, output của nó xem sao biết đâu tìm được một thiết bị mới khác có liên kết với máy cắt.
      Việc công suất của TU, TI chọn theo tải như đã nói mình còn lưu ý với bạn là TU người ta chế tạo công suất không tới mức nhỏ như TI được và không cần thiết vì công suất tải ít ảnh hưởng tới TU hơn, trong khi TI thì ngược lại vì các tải mắc nối tiếp lên đòi hỏi điện trở tải nhỏ hơn, công suất TI vì thế yêu cầu nhỏ hơn.

6. The Following 2 Users Say Thank You to nikden For This Useful Post:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Xin sơ đồ lưới điện trung áp tba 110kv tiên yên-quảng ninh hoặc tba 110kv phù yên-sơn la
      Bởi DUONG TUYEN trong diễn đàn HỒ SƠ THIẾT KẾ - BẢNG VẼ
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 20-08-2014, 16:49
    2. Trợ giúp - Xin sơ đồ lưới điện trung áp tba 110kv tiên yên-quảng ninh hoặc tba 110kv phù yên-sơn la
      Bởi DUONG TUYEN trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Bài cuối: 20-08-2014, 16:48
    3. Trợ giúp - Xin sơ đồ lưới điện trung áp tba 110kv tiên yên-quảng ninh hoặc tba 110kv phù yên-sơn la
      Bởi DUONG TUYEN trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Bài cuối: 20-08-2014, 16:45
    4. Trợ giúp - TU 110Kv
      Bởi junvu trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-06-2014, 19:27
    5. Trợ giúp - đọc bản vẽ 1 sợi trạm 110kV
      Bởi qcuong1401 trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 23-10-2013, 15:06
    Văn Võ Trạng Nguyên