• Webdien.com - Cầu nối dân điện


    1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

      ntech.com.vn

  • Kết quả 1 đến 9 của 9
    1. #1
      Tham gia
      04-07-2012
      Địa chỉ
      Thiên đình
      Bài viết
      335
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

      Mặc định Quy định khoảng cách từ đường dây hạ thế đến mái nhà

      Hi các Bác. Các Bác cho em hỏi quy định khoảng cách theo phương thẳng đứng từ đường dây hạ thế (tuyến đường trục và sử dụng dây bọc) đến mái nhà là bao nhiêu không? . Tôi có đọc trong Quyết định số 34 /2006/QĐ-BCN Về kỹ thuật an toàn lưới điện hạ áp nông thôn và trong Quy phạm trang bị điện phần II, nhưng không rõ cho lắm.
      1) Điều 18 Quyết định số 34 /2006/QĐ-BCN, thì chỉ nói đến dây trần, không nói đến dây bọc:


      2) Trong phần II Quy phạm trang bị điện:






      Rất mong được sự giúp đỡ của các Pác!

      --------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:


    2. #2
      Tham gia
      23-09-2011
      Bài viết
      936
      Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

      Mặc định Ðề: Quy định khoảng cách từ đường dây hạ thế đến mái nhà

      Bạn cứ căn cứ vào điều II.4.36 của Quy phạm là chắc chắn nhất: không cho phép để đường dây qua mái nhà vì không an toàn và khi xây nhà cao tầng sẽ vướng đường dây điện.

    3. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:


    4. #3
      Tham gia
      04-07-2012
      Địa chỉ
      Thiên đình
      Bài viết
      335
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

      Mặc định Ðề: Quy định khoảng cách từ đường dây hạ thế đến mái nhà

      Thanks Pác tvdien đã góp ý, nhưng đây là ở nông thôn khó có nhà cao tầng lắm. Chắc Pác cũng biết theo NĐ 106 thì chỉ có dường dây 500kV mới không cho phép nhà ở dưới đường dây, ngoại trừ các công trình phục vụ cho công tác vận hành đường dây. Do đó việc không cho phép để đường dây qua mái nhà là không khả thi rồi Pác à!

    5. #4
      Tham gia
      04-07-2012
      Địa chỉ
      Thiên đình
      Bài viết
      335
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

      Mặc định Ðề: Quy định khoảng cách từ đường dây hạ thế đến mái nhà

      Cái này thấy đơn giản nhưng xem kỹ lại thì hơi lu bu qua

    6. #5
      Tham gia
      23-09-2011
      Bài viết
      936
      Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

      Mặc định Ðề: Quy định khoảng cách từ đường dây hạ thế đến mái nhà

      Khả thi hay không thì mình hiểu như sau: khoảng không trên mái nhà nằm trên đất sở hữu của chủ ngôi nhà đó: còn trục cấp điện của điện lực là tài sản của điện lực , không được chồng chéo nhau và không an toàn như đứt dây rơi vào nhà.

    7. #6
      Tham gia
      04-07-2012
      Địa chỉ
      Thiên đình
      Bài viết
      335
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

      Mặc định Ðề: Quy định khoảng cách từ đường dây hạ thế đến mái nhà

      Trong trường hợp ngôi nhà xây dựng trước, đường dây điện xây dựng sau thì việc cho phép đường dây điện đi trên mái nhà theo tôi nghĩ nó thuộc quyền của chủ nhà. Còn nếu "không an toàn như đứt dây rơi vào nhà" như Pác nói thì tại sao đường dây cao, trung áp người ta lại cho phép đi trên mái nhà (theo NĐ16 và NĐ 81).

    8. #7
      Tham gia
      23-09-2011
      Bài viết
      936
      Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 428 lần, trong 321 bài

      Mặc định Ðề: Quy định khoảng cách từ đường dây hạ thế đến mái nhà

      Bạn đọc thêm quy định hành lang an toàn lưới điện của Tổng công ty truyền tải điện quốc gia http://www.npt.com.vn/Pages/npt-hanh...nptsite-1.html thì thấy ngay mà . Đối với đường dây cao áp thì dây và cột được thiết kế chắc chắn ( theo lý thuyết ) nên không có khả năng đứt dây đổ cột nhưng lại phải bảo đảm không ảnh hưởng của trường điện từ cao áp đến người và không bị tác động ngược lại của người hay máy móc dưới đường dây . Những trường hợp bắt buộc phải làm nhà dưới đường dây thật ra rất tốn kém và ....rách việc !!!!!!!
      Sửa lần cuối bởi tvdien; 22-08-2013 lúc 10:52.

    9. #8
      Tham gia
      02-07-2009
      Bài viết
      35
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

      Mặc định Ðề: Quy định khoảng cách từ đường dây hạ thế đến mái nhà

      vừa làm 1 con với điện lực hoàng mai, thì khoảng cách tối thiểu từ vật mang điện đến công trình là 3m với dây trần.

    10. #9
      Tham gia
      04-07-2012
      Địa chỉ
      Thiên đình
      Bài viết
      335
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

      Mặc định Ðề: Quy định khoảng cách từ đường dây hạ thế đến mái nhà

      Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      Bạn đọc thêm quy định hành lang an toàn lưới điện của Tổng công ty truyền tải điện quốc gia http://www.npt.com.vn/Pages/npt-hanh...nptsite-1.html thì thấy ngay mà . Đối với đường dây cao áp thì dây và cột được thiết kế chắc chắn ( theo lý thuyết ) nên không có khả năng đứt dây đổ cột nhưng lại phải bảo đảm không ảnh hưởng của trường điện từ cao áp đến người và không bị tác động ngược lại của người hay máy móc dưới đường dây . Những trường hợp bắt buộc phải làm nhà dưới đường dây thật ra rất tốn kém và ....rách việc !!!!!!!
      Pác tvdien ơi, các quy định hành lang an toàn lưới điện của Tổng công ty truyền tải điện quốc gia chủ yếu trích lại các quy định trong NĐ16 và NĐ81 mà thôi. Về mặt pháp lý thì các quy định của Tổng công ty truyền tải điện quốc gia thì chỉ có hiệu lực nội bộ. Còn các quy định áp dụng cho cả nước thì phải do các cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành như: Quốc hội (Luật); CHính phủ (Nghị định); Các bộ (Thông tư).
      - Đối với đường dây cao áp mặc dù cột, dây dẫn khi thiết kế đã tính đến nhiều tình huống xấu nhất có thể xảy ra nhưng việc ngã cột, đứt dây thì cũng không phải chuyện hiếm đâu (qua các côn bão ta thường nghe có số lượng cột điện bị ngã, đỗ đó).
      - Những trường hợp làm nhà dưới đường dây thì rất là bình thường thôi, Pác cứ đi theo một tuyến nào đó khoảng vài cây số thì chắc chắn sẽ có nhà dưới đường dây thôi. Rất nhiều trường hợp đường dây trung thế khi đi ngang qua nhà thì xử lý cũng chẳng tốn kém gì bao nhiêu đâu.
      Đôi điều trao đổi cùng Pác!

    Trả lời với tài khoản Facebook

    Các Chủ đề tương tự

    1. Trả lời: 24
      Bài cuối: 29-06-2016, 08:28
    2. Trợ giúp - Cho em hỏi về bảo vệ khoảng cách ạ !
      Bởi nhung619 trong diễn đàn Bảo vệ hệ thống điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 19-11-2014, 23:50
    3. Thảo luận - Tổng hợp đề thi các môn khoa Điện ĐHBK ĐN
      Bởi nghiatdh trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 31-05-2013, 16:38
    4. Trợ giúp - Khoảng cách pha-pha, pha-đất
      Bởi kloud7 trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 23-02-2012, 13:07
    5. khoa e đang học sau này ra làm việc có vất vả lắm k ? hi`
      Bởi vnteps91 trong diễn đàn CHIA SẺ HỌC TẬP, NGHỀ NGHIỆP
      Trả lời: 18
      Bài cuối: 06-03-2011, 11:32
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016