• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Mặc định Ðề: Điện trở một chiều?

Trích dẫn Gửi bởi diencungcap Xem bài viết
      Các bác cho em hỏi đo điện trở 1 chiều ở các cuộn dây và đo tổn hao điện môi của MBA là đo cái gì vậy?
      Là đo điện trở của cuộn dây MBA đó bạn, tổn hao điện môi là đo cách điện của nó sau một thời gian 60s so với 15s, thường thì giá trị này lớn hơn 1.3n thì đạt, nếu nhỏ hơn thì cách điện bị rò.

3. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131

Thanks bạn nhiều,bạn có thể nói chính xác cho mình sơ đồ cầu trong có phải là dz khong có MC mà MBA có MC không?còn nếu dz và mba đều có MC đầy đủ thì nó có còn là sơ đồ cầu nữa hay không?và gọi nó là sơ đồ gì?

Cảm ơn
      81

Thanks bạn nhiều,bạn có thể nói chính xác cho mình sơ đồ cầu trong có phải là dz khong có MC mà MBA có MC không?còn nếu dz và mba đều có MC đầy đủ thì nó có còn là sơ đồ cầu nữa hay không?và gọi nó là sơ đồ gì?
      Cái này bạn tham khảo ở mấy sách cung cấp điện đó. Mấy cái đó mình không nhớ đâu.

6. The Following 2 Users Say Thank You to nikden For This Useful Post:

Cảm ơn
      131

Bạn giúp mình về chế độ trung tính của TU,TI được không?trung tính của 2 cái này có tác dụng gì?mình chỉ nghe có người thì nói trung tính phía sơ cấp của TU là trung tính làm việc để lấy điện áp pha còn phía thứ cấp thì tùy vào cuộn đấu sao hay đấu tam giác.Nếu đấu sao thì là nối đất an toàn tránh xâm nhập điện áp từ sơ qua thứ còn đấu tam giác là để lấy U0,còn nối vỏ TU là nối đất an toàn
      Riêng TI thì phía sơ không có đầu ra nên chỉ nối đất vỏ thiết bị là nối đất an toàn,còn phía thứ để đo dòng chạm đất là nối đất làm việc.Không biết vậy có đúng không nữa cái nào sai bác chỉ giúp
      Còn nếu TI để hở mạch và TU ngắn mạch thì sao?có nhiều người giải thích mà cũng chưa thỏa mãn lắm nên bạn có biết thì giúp mình luôn nhé!Thanks bạn

Cảm ơn
      81

Bạn giúp mình về chế độ trung tính của TU,TI được không?trung tính của 2 cái này có tác dụng gì?mình chỉ nghe có người thì nói trung tính phía sơ cấp của TU là trung tính làm việc để lấy điện áp pha còn phía thứ cấp thì tùy vào cuộn đấu sao hay đấu tam giác.Nếu đấu sao thì là nối đất an toàn tránh xâm nhập điện áp từ sơ qua thứ còn đấu tam giác là để lấy U0,còn nối vỏ TU là nối đất an toàn
      Riêng TI thì phía sơ không có đầu ra nên chỉ nối đất vỏ thiết bị là nối đất an toàn,còn phía thứ để đo dòng chạm đất là nối đất làm việc.Không biết vậy có đúng không nữa cái nào sai bác chỉ giúp
      Còn nếu TI để hở mạch và TU ngắn mạch thì sao?có nhiều người giải thích mà cũng chưa thỏa mãn lắm nên bạn có biết thì giúp mình luôn nhé!Thanks bạn
      Việc nối đất TU và TI thì ngoài vấn đề an toàn ra thì còn là nối đất làm việc. Nói chung TU và TI người ta sẽ nối đất thiết bị đảm bảo an toàn trước, còn nó là nối đất làm việc hay không thì tùy tình huống cụ thể thôi bạn à. Ví dụ bạn lấy điện áp 3Uo thì cũng không nhất thiết phải nối đất một đầu, bạn lấy điện áp ở 2 đầu dây cũng được, TI thì để đo dòng chạm đất thường người ta dùng TI riêng cho dây trung tính hoặc TI qua tổng 3 dây, hay tính tổng dòng 3 pha cũng đâu nhất thiết phải nối đất.
      TU ngắn mạch thì bạn biết rồi đấy: áp sơ cấp lớn mà ngắn mạch nữa thì TU đi đời rồi.
      TI hở mạch thì dòng sẽ chỉ chạy qua phía sơ cấp làm bão hòa mạch từ gây nóng và hư cách điện. Ngoài ra từ thông qua mạch từ biến thiên hình thang. Tức là khi dòng điện biến thiên hình sin thì từ thông không thể hình sin được do quá một giá trị I nào đó thì từ thông đã bão hòa. Tại điểm chuyển tiếp từ thông(từ sin sang đáy trên của hình thang) này thì sức điện động cảm ứng sinh ra do sự biến thiên này rất lớn, gây quá áp phía thứ cấp làm hỏng cách điện, nối đất cũng bảo vệ trong trường hợp này.

9. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131

TI đặt ngoài trời(110kV) thường là TI kiểu đế còn đặt trong nhà(15-22KV)là TI kiểu xuyến đúng không anh?
      Đối với TI kiểu đế thì đầu dây sơ cấp sẽ quấn trên mạch từ còn kiểu xuyến thì đầu dây sơ cấp chạy xuyên qua mạch từ phải không?Em chưa hình dung là phía sơ cấp củaTi có 2 đầu dây(đầu-cuối) mà đấu nối tiếp với dây dẫn(dây dẫn điện) thì phải đấu thế nào vậy anh?và phía sơ cấp của TI nếu đấu như vậy thì làm gì có đầu nào để đấu với đất đúng không anh?chỉ có phía thứ cấp mới có đầu dây nối đất(dây trung tính)?anh sẵn đây giúp em với!

Cảm ơn
      81

TI đặt ngoài trời(110kV) thường là TI kiểu đế còn đặt trong nhà(15-22KV)là TI kiểu xuyến đúng không anh?
      Đối với TI kiểu đế thì đầu dây sơ cấp sẽ quấn trên mạch từ còn kiểu xuyến thì đầu dây sơ cấp chạy xuyên qua mạch từ phải không?Em chưa hình dung là phía sơ cấp củaTi có 2 đầu dây(đầu-cuối) mà đấu nối tiếp với dây dẫn(dây dẫn điện) thì phải đấu thế nào vậy anh?và phía sơ cấp của TI nếu đấu như vậy thì làm gì có đầu nào để đấu với đất đúng không anh?chỉ có phía thứ cấp mới có đầu dây nối đất(dây trung tính)?anh sẵn đây giúp em với!
      TI hình xuyến hay kiểu đế đều có cùng một nguyên lý chung vậy thôi. Thực ra chân đế thì bên trong nó cũng có mạch từ dạng như hình xuyến vậy, có khác là nó được thiết kế đặt ngoài trời với cách điện áp cao hơn. TI hình xuyến thì dây dẫn qua vòng xuyến là được, còn TI dạng chân đế thì chỉ có 2 đầu trên TI để đấu dây dẫn vào, thường là đầu P1 và P2 ứng với đầu vào và ra. Còn bên trong dây dẫn đã đấu sẵn rồi.
      Tất nhiên người ta chỉ nối đất phía thứ cấp của TI thôi.
      Gửi cho bạn một sơ đồ đấu TI để tham khảo.

12. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131

Em cũng chưa hình dung ra cách dây dẫn mắc xuyên qua TI như thế nào nữa,nhìn bên ngoài thì thấy TI có 1 dây vào và 1 dây ra(nhìn vào thì nghĩ là có 1 dây dẫn xuyên qua TI) nhưng bên trong có phải là 1 đầu dây dẫn nối vào đầu đầu của cuộn dây sơ và một đầu dây dẫn nữa sẽ nối vào đầu cuối của cuộn sơ không?nghĩa là khoảng giữa 2 đầu sơ cấp TI sẽ không có khúc dây dẫn nào,em nghĩ vậy có đúng không anh?
      Và còn 1 điều nhờ anh nữa là tại sao đối với các MBA tự dùng(22/0.4KV) có lúc người ta đấu tam giác sao có lúc đấu sao sao?phía thứ cấp đấu sao thì em hiểu là để lấy điện áp pha cấp cho phụ tái 1 pha,còn phía sơ lúc tam giác lúc sao?đấu tam giác có phải để giảm sóng hài và khử từ thông bậc cao như các cuộn tam giác trong MBA công suất lớn không anh hay người ta đấu như vậy còn có mục đích khác nữa?

14. Những thành viên đã cảm ơn diencungcap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      81

Gửi bạn hình máy biến dòng trước cho bạn hình dung.

16. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Khuyến mại màn chiếu khi mua máy chiếu đa năng mini UNIC - UC30 (chỉ còn 3.450.000 VNĐ)
      Bởi dotienloc trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 25-09-2014, 10:20
    2. Cần bán - Bán các loại điều hòa cũ các loại 1 chiều, 2 chiều, công suất 9000, 12000, 18000, 24000, tốt, giá rẻ
      Bởi pinmattroi trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 11-06-2014, 19:24
    3. Trả lời: 6
      Bài cuối: 01-04-2013, 09:12
    4. Trả lời: 7
      Bài cuối: 15-12-2011, 16:07
    5. Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-08-2011, 14:49
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma