• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 1 của 6 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 58
      Cảm ơn
      25
      Được cảm ơn 32 lần, trong 30 bài

2. Những thành viên đã cảm ơn thanhphole vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Mặc định Ðề: chọn cầu chì cho Surge Arrester ?

Trích dẫn Gửi bởi thanhphole Xem bài viết
      Cho em hỏi cách chọn cầu chì bảo vệ cho Surge Arrester như thế nào zậy máy anh? chon dùm em cầu chì cho Surge 3P+N 15 KA của Schneider và ABB !
      thank mấy anh chị nhiều !
      Cái này bạn hỏi mấy ông làm ở Schneider hay là ABB í.Bạn có thể hỏi bác đặng kỳ hải thử xem thế nào.
      Tiện tay cho em hỏi luôn nhá các bác.
      Vì sao người ta ít chọn MCCB để bảo vệ cho chống sét mà lại hay chọn cầu chì vậy?bỏ qua vấn đề về giá thành.

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 465 lần, trong 119 bài

Trích dẫn Gửi bởi Chí Phèo@ Xem bài viết
      Cái này bạn hỏi mấy ông làm ở Schneider hay là ABB í.Bạn có thể hỏi bác đặng kỳ hải thử xem thế nào.
      Tiện tay cho em hỏi luôn nhá các bác.
      Vì sao người ta ít chọn MCCB để bảo vệ cho chống sét mà lại hay chọn cầu chì vậy?bỏ qua vấn đề về giá thành.
      1. Mình không hiểu bạn cần chọn cầu chì cho chống sét để làm gì, tác dụng của CS là khi có sóng sét lớn (điện áp rất lớn lên đến hàng trăm hàng ngàn kV, dòng điện rất lớn lên đến hàng trăm kA - Theo quy định về bảo vệ chống sét thì hiện tại ở Việt Nam cho phép chọn dòng điện sét lớn nhất là 100kA), nếu bạn chọn cầu chì để bảo vệ chống sét, khi nó lên đến 100kA chẳng hạn mà cầu chì đứt để bảo vệ CS thì CS bạn lắp có tác dụng gì đâu??? Cái mà bạn đang nhìn thấy trong thực tế là cầu chì bảo vệ cho MBA đó thôi (với các trạm phân phối thì có trạm lắp CS trước cầu chì (tự rơi), có trạm lắp sau nhưng không phải cầu chì bảo vệ CS).
      2. Người ta không chọn MCCB vì cái này làm việc có quán tính nhiệt lớn, mà dòng điện sét thì tồn tại trong thời gian ngắn, để MCCB cắt được thì các thiết bị khác đã bị hư rồi. Như nói trên, cầu chì không phải là thiết bị để chống sét, có chống sét hạ thế đó bạn (cái cục nhỏ nhỏ trong các tủ phân phối í).
      Thân!
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

5. Những thành viên đã cảm ơn nguyenhoanui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 210 lần, trong 128 bài

Tui cũng hơi lạ với câu hỏi này, chưa nghe bao vờ

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 18 lần, trong 9 bài

ai nói là ko chọn MCCB để bảo vệ cho chống sét vậy?giơ tay lên.

Cảm ơn
      1

Sét mà chọn MCCB, cũng lạ. Thiệt tình là chưa nghe. Nhưng tui nghĩ xung sét áp tới cả triệu vôn, trong khi MCCB xung chỉ có 125BIL, làm sao chịu nổi. Nếu mua MCCB có BIL cả triệu vôn thì mua ở đâu. Sét đánh 1 phát bứt cái MCCB trước à

9. Những thành viên đã cảm ơn tandong1975 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 18 lần, trong 9 bài

Em đã nhìn thấy người ta lắp MCCB để bảo vệ cho chống sét rồi nên em mới nói chứ.Nó cũng chẳng phải là MCCB có BIL như bác tandong nói đơn thuần nó chỉ là cái MCCB bình thường.

11. The Following 2 Users Say Thank You to Nguyễn For This Useful Post:

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      275
      Được cảm ơn 477 lần, trong 236 bài

Tôi cũng nói một câu giống bác Nguyễn là:ai nói không dùng MCCB cho chống sét lan truyền hạ thế,giơ tay lên.
      cám ơn.

Chán gái...

13. Những thành viên đã cảm ơn hiepga789 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      34
      Được cảm ơn 108 lần, trong 24 bài

Đại ca Hiệp nói đúng rùi đó! Còn ý kiến của mình đó là nếu dùng MCCB thì hơi... sang quá, chỉ cần dùng một MCB là được rồi, thường thì người ta hay dùng cầu chì cho chắc ăn. Vấn đề quan trọng ở đây đó là phải lựa chọn làm sao để giả sử sau khi có sét đánh lan truyền => SPD died => Xảy ra ngắn mạch => MCB (hoặc MCCB, hoặc Cầu chì) phải ngắt một cách có chọn lọc so với MCCB tổng của cả nhánh tải phía trên đó, thế là ổn. Như vậy có nghĩa là SPD, MCB (MCCB, Fuse) đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ của mình! Nếu dùng MCB (MCCB) thì có khả năng là đỡ phải thay thiết bị vì sau khi bảo vệ ngắn mạch vẫn có thể sử dụng lại. Nhưng trường hợp ngắn mạch này là ngắn mạch 3 pha, nên có khả năng dòng ngắn mạch là rất lớn dẫn tới MCB (MCCB) có thể đã bảo vệ ở mức xấp xỉ Icu. Do đó trong thiết kế, người ta không thèm tiếc tiền làm gì mà dùng cầu chì luôn cho chắc ăn.
      Để lựa chọn MCB (nếu xài sang thì dùng MCCB) hoặc cầu chì, chỉ việc xem kỹ catalogue của SPD. Thường thì thiết bị SPD (Surge Arrester) của Schneider luôn có ghi bên hông loại MCB với giá trị dòng định mức của MCB mà họ khuyến nghị. Nếu Pro hơn, chọn một loại MCB (hoặc MCCB, hoặc fuse) khác thì để đảm bảo tính ngắt chọn lọc, cần so sánh, đối chiếu kỹ các đường đặc tính ngắt của loại thiết bị mình chọn với MCCB ở thượng nguồn, thế nhé!
      All the information declared above based on know-how knowledge gathering from practise experiences

15. The Following 4 Users Say Thank You to tombmvv For This Useful Post:

Cảm ơn
      1

Cho em rút khỏi cái đề tài này nhé. Đúng là chưa thấy bao vờ, bình luận không đúng bị quýnh chết

Trang 1 của 6 12345 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Bác nào biết về surge arrestor giúp mình với !
      Bởi Binh.Bui.79 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 11-08-2014, 11:36
    2. Thảo luận - Flame Arrester
      Bởi HungNguyenpt86 trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 12-04-2013, 11:34
    3. Thảo luận - Tiêu chuẩn IEC 61643 - Low-voltage power surge protective devices
      Bởi vukhanhdu trong diễn đàn Hệ thống báo cháy - PCCC
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 15-09-2011, 21:50

Tag của Chủ đề này