• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 66
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 53 lần, trong 24 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về hệ thống chống sét cho nhà ở

Quan điểm của em thế này:
      1. Theo như mô tả em hình dung ra nhà bác Tomo là nhà mặt phố, không phải trên đồi, như vậy thì Phần trị số điện trở nối đất đối với hệ thống cọc như bác nói là ổn, theo kinh nghiệm của em chắc sẽ dưới 10 Ôm (Mà nếu đất đồi, điện trở suất cao, thì thậm chí 20-30 Ôm vẫn chấp nhận được).
      2. Dây nối giữa các cọc được hàn điện: OK. Dây nối dùng Fi 10 so với qui phạm thì không đạt yêu cầu, nhưng theo em không ngại lắm, vì dây chôn ngầm hoàn toàn trong đất sẽ bị ăn mòn rất chậm.
      3. Đoạn dây sát mặt đất: Đây mới là đoạn dây nhanh bị ăn mòn, nên thay bằng dây Fi 14 hoặc dẹt 40x4, mạ kẽm hoặc sơn chống rỉ tốt. Khi thay buộc phải hàn điện.
      4. Đoạn dây nối từ cột thu lôi xuống hệ thống cọc: Fi 10 là OK, nhưng nên thêm 1 dây nữa, để dự phòng, và để tăng cường khả năng dẫn dòng sét xuóng đất. Dây này không nên đi chung với dây hiện có.
      5. Hệ thống 4 cọc thu lôi cao 2m và hàn nối với nhau trên nóc nhà, theo em là tạm ổn rồi.
      Bác xem lại phần nhô xa nhất của nhà không có kim thu sét, cách kim gần nhất bao nhiêu mét, thấp hơn đầu kim đó bao nhiêu mét (để có thể tính được xem điểm nhô ra ấy có ngoài vùng bảo vệ hay không)

2. The Following 2 Users Say Thank You to Dongaltd For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 350 lần, trong 136 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về hệ thống chống sét cho nhà ở

Vấn đề mình muốn nói về cái cọc chôn dưới đất không phải là tiết diện và số cọc vì thực sự đã dư. Mình sợ là sợ vấn đề ăn mòn theo thời gian do vậy mới đề nghị cọc sắt mạ đồng.

Vấn đề chống sét lan truyền + triệt xung nhiễu trên đường nguồn thì hiện nay có nhiều hãng cung cấp. Bên mình hiện nay cũng có sẵn mặt hàng của hãng SineTamer (Mỹ), bảo hành 15 năm. Nếu bạn thực sự quan tâm thì contact lại bên mình cung cấp giá cho bạn.

4. Những thành viên đã cảm ơn tronghuan vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCMC
      Cảm ơn
      139
      Được cảm ơn 350 lần, trong 136 bài

Mặc định Video test thiết bị chống sét lan truyền

Xung áp được đánh vào bóng đèn trong trường hợp có và không có thiết bị cắt lọc sét. Đây là loại nối tiếp, bảo vệ thiết bị nhạy cảm như vi xử lý, máy vi tính. Khi chưa có bảo vệ thì 1 xung là die. Có bảo vệ thì nhiều xung cũng chưa die.
      [YOUTUBE]<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/EZANxf5IwxU&amp;hl=en_US&amp;fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/EZANxf5IwxU&amp;hl=en_US&amp;fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>[/YOUTUBE]

6. Những thành viên đã cảm ơn tronghuan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 24 lần, trong 17 bài

Mặc định tiếp địa chống sét cho trạm cân

ở chỗ em có 1 trạm cân 80 tấn giữa đồng không, khi có mưa giông, sét đánh là máy tính bị cháy, các pác chỉ giúp làm thế nào để chống sét cho trạm cân được an toàn nhất, chi phí ít nhất.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 29 lần, trong 11 bài

Mặc định Ðề: tiếp địa chống sét cho trạm cân

bạn nên xem diện tích của trạm cân rông bao nhiêu rồi tính ra bán kính yêu cầu dc bảo vệ sao đó chọn cột chống sét có độ cao tương ứng.và chọn cọc đồng để đóng tiếp địa trong trường hợp này chắc chỉ yêu cầu điện trở <10 ôm là dc. mà giữa đồng thì khỏi lo không đạt điện trở đâu bác

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 24 lần, trong 17 bài

không sử dụng cột thu lôi để chống sét cho trạm cân được không bác, bàn cân của em bằng sắt dài khoảng 20m rộng 3m.

Cảm ơn
      0

bác tính dc bán kính cần bảo vệ và biết dc dộ cao cần bảo vệ sẽ chọn dc cột.\không dùng cột thu lôi thì em cũng chịu không biết nên tư vấn cho bác thế nào. chỉ còn cách nối tiếp địa cho toàn bộ thiết bị nhưng không biết có an toán khi sét đánh không.

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 265 lần, trong 110 bài

Trích dẫn Gửi bởi Doho Xem bài viết
      không sử dụng cột thu lôi để chống sét cho trạm cân được không bác, bàn cân của em bằng sắt dài khoảng 20m rộng 3m.
      Tại sao không dùng được nhỉ. Kỹ thuật cao áp có nói rồi mà?

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi anhtanmt Xem bài viết
      Tại sao không dùng được nhỉ. Kỹ thuật cao áp có nói rồi mà?
      híc.cụ thể như thế nào bác. bác nói xem lào ??

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 265 lần, trong 110 bài

Trích dẫn Gửi bởi young.eng Xem bài viết
      híc.cụ thể như thế nào bác. bác nói xem lào ??
      bác tính dc bán kính cần bảo vệ và biết dc dộ cao cần bảo vệ sẽ chọn dc cột.\không dùng cột thu lôi thì em cũng chịu không biết nên tư vấn cho bác thế nào. chỉ còn cách nối tiếp địa cho toàn bộ thiết bị nhưng không biết có an toán khi sét đánh không.

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối