• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 34
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 4 lần, trong 2 bài

Mặc định Tính toán dây quấn cho động cơ một pha thông dụng

Em đã có tài liệu là "Kỹ thuật quấn dây" của Trần Duy Phụng, "Sữa chữa máy điện" của Nguyễn Trọng Thắng. Đọc xong thì có thể nói là cơ bản tính được ra số vòng, cỡ dây nhưng rắc rối ở chỗ phải chọn các hệ số như "K lắp đầy", mật độ dòng điện J, K_E, rồi B(delta), rồi phải chọn công suất của ĐC để chọn tiếp tỷ số vòng dây giữa pha chính và pha phụ,... biết bao nhiêu cái phải chọn. Vấn đề là phải chọn sao cho chuẩn vậy các chú, anh, chị. Có nhiều người kinh nghiệm, chỉ cần vài thông số như L và Dt thì họ ra được số vòng, cỡ dây, quá đỉnh. Em không hiểu là khi gặp 1 ĐC mất nhãn và không đếm được số vòng dây cũ thì người thợ sẽ làm gì, có kinh nghiệm thì không nói, còn nếu là thợ mới thì người ta sẽ tính ra sao? Liệu có phương pháp nào để tính ra một cách chắc chắn và nhanh hơn không? Có một "tuyệt chiêu huyền bí" nào ở đây không? Mong các chú, anh, chị cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm để người mới được học hỏi thêm.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 2 Users Say Thank You to tansangxtt For This Useful Post:

Cảm ơn
      412
      Được cảm ơn 1,487 lần, trong 1,157 bài

Mặc định Ðề: Tính toán dây quấn cho động cơ một pha thông dụng

Trích dẫn Gửi bởi tansangxtt Xem bài viết
      Em đã có tài liệu là "Kỹ thuật quấn dây" của Trần Duy Phụng, "Sữa chữa máy điện" của Nguyễn Trọng Thắng. Đọc xong thì có thể nói là cơ bản tính được ra số vòng, cỡ dây nhưng rắc rối ở chỗ phải chọn các hệ số như "K lắp đầy", mật độ dòng điện J, K_E, rồi B(delta), rồi phải chọn công suất của ĐC để chọn tiếp tỷ số vòng dây giữa pha chính và pha phụ,... biết bao nhiêu cái phải chọn. Vấn đề là phải chọn sao cho chuẩn vậy các chú, anh, chị. Có nhiều người kinh nghiệm, chỉ cần vài thông số như L và Dt thì họ ra được số vòng, cỡ dây, quá đỉnh. Em không hiểu là khi gặp 1 ĐC mất nhãn và không đếm được số vòng dây cũ thì người thợ sẽ làm gì, có kinh nghiệm thì không nói, còn nếu là thợ mới thì người ta sẽ tính ra sao? Liệu có phương pháp nào để tính ra một cách chắc chắn và nhanh hơn không? Có một "tuyệt chiêu huyền bí" nào ở đây không? Mong các chú, anh, chị cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm để người mới được học hỏi thêm.

4. The Following 3 Users Say Thank You to Khien58 For This Useful Post:

Cảm ơn
      54
      Được cảm ơn 987 lần, trong 481 bài

Trích dẫn Gửi bởi tansangxtt Xem bài viết
      Hồi mới ra trường mình cũng có suy nghĩ như bạn,song thực tế để tính toán số liệu cho 1 con ĐC bị mất số liệu theo sách vở là quá khó-trong khi chúng ta là thợ thì kiến thức lý thuyết cũng biết rất ít.Như có người nói Không có Giáo sư Quấn máy,mà chỉ có Thợ quấn máy thôi.Các bạn cũng biết hàng năm có bao nhiêu Kỹ sư-tiến sĩ-giáo sư ra trường?Âý vậy mà các loại máy công cụ có tên tuổi phục vụ Nông nghiệp thì hầu hết là do Nông dân tự mày mò,nghĩ ra,nhiều người chỉ học hết lớp 6.....Vậy họ làm sao đây?Họ rút ra từ thực tế sx,từ va chạm hàng ngày các bạn ạ.
      Trở lại vấn đề bạn nêu,mình có 1 kinh nghiệm này:
      -Ghi chép đầy đủ các thông số cần thết của 1 ĐC khi sửa chữa[dài Stato;Đường kính lõi;số rãnh;số cực;hãng sx;số vòng và cỡ dây của các cuộn LV,KĐ,của 1 pha....]-tất nhiên với ĐC lạ thì cần ghi chi tiết,còn với ĐC quen thì chỉ cần ghi dài Stato,Dloi,số vòng và cỡ dây thôi.
      -Sau 1 năm lại hệ thống lại những ĐC có cùng Dloi nhưng khác dài Stato;cả loại cùng hãng sx và khác hãng sx.Sau rất nhiều năm mình đã có trong tay hàng trăm loại máy với đủ các loại kích cỡ và kiểu quấn,nhiều khi làm nhiều thành quen nên rất nhiều ĐC chỉ nhìn đã biết quấn ra sao,số vòng và cỡ dây thế nào,muốn chuyển ĐC từ 1 pha sang 3 pha và ngược lại dễ như trở bàn tay-Đấy là kinh nghiệm được đúc rút từ thực tế.
      -Chính vì lý do ấy mà mình chẳng bao giờ quan tâm tới Mật độ dòng,các hệ số B,K,XYZ...nào cả,mà mình hoàn toàn dựa vào các thông số có sẵn của những ĐC đã gặp,vừa dễ làm lại đỡ mệt óc,ít rủi ro.Thông thường với những ĐC có cùng Dloi,nhưng khác dài Stato thì ĐC nào Stato dài hơn sẽ có số vòng ít hơn,cỡ dây lớn hơn=>công suất lớn hơn.Những ĐC có cùng số đo,song do các hãng khác nhau sx ,hãng nào có lõi thép tốt hơn sẽ có số vòng ít hơn.MBA cũng vậy,với lõi sắt càng tốt thì hệ số k càng thấp<=>số vòng/1 vôn càng ít và ngược lại.
      -Chúng ta là những người thợ,nếu k ghi chép và hệ thống thì thật khó rút ra điều gì.Mình có anh bạn chỉ là thợ thôi,k học cao lắm,song nếu tính số liệu thì thôi rồi,k ĐC nào cần quá 10 phút.

6. The Following 8 Users Say Thank You to nguyenvanthom For This Useful Post:

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 4 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenvanthom Xem bài viết
      Hồi mới ra trường mình cũng có suy nghĩ như bạn,song thực tế để tính toán số liệu cho 1 con ĐC bị mất số liệu theo sách vở là quá khó-trong khi chúng ta là thợ thì kiến thức lý thuyết cũng biết rất ít.Như có người nói Không có Giáo sư Quấn máy,mà chỉ có Thợ quấn máy thôi.Các bạn cũng biết hàng năm có bao nhiêu Kỹ sư-tiến sĩ-giáo sư ra trường?Âý vậy mà các loại máy công cụ có tên tuổi phục vụ Nông nghiệp thì hầu hết là do Nông dân tự mày mò,nghĩ ra,nhiều người chỉ học hết lớp 6.....Vậy họ làm sao đây?Họ rút ra từ thực tế sx,từ va chạm hàng ngày các bạn ạ.
      Trở lại vấn đề bạn nêu,mình có 1 kinh nghiệm này:
      -Ghi chép đầy đủ các thông số cần thết của 1 ĐC khi sửa chữa[dài Stato;Đường kính lõi;số rãnh;số cực;hãng sx;số vòng và cỡ dây của các cuộn LV,KĐ,của 1 pha....]-tất nhiên với ĐC lạ thì cần ghi chi tiết,còn với ĐC quen thì chỉ cần ghi dài Stato,Dloi,số vòng và cỡ dây thôi.
      -Sau 1 năm lại hệ thống lại những ĐC có cùng Dloi nhưng khác dài Stato;cả loại cùng hãng sx và khác hãng sx.Sau rất nhiều năm mình đã có trong tay hàng trăm loại máy với đủ các loại kích cỡ và kiểu quấn,nhiều khi làm nhiều thành quen nên rất nhiều ĐC chỉ nhìn đã biết quấn ra sao,số vòng và cỡ dây thế nào,muốn chuyển ĐC từ 1 pha sang 3 pha và ngược lại dễ như trở bàn tay-Đấy là kinh nghiệm được đúc rút từ thực tế.
      -Chính vì lý do ấy mà mình chẳng bao giờ quan tâm tới Mật độ dòng,các hệ số B,K,XYZ...nào cả,mà mình hoàn toàn dựa vào các thông số có sẵn của những ĐC đã gặp,vừa dễ làm lại đỡ mệt óc,ít rủi ro.Thông thường với những ĐC có cùng Dloi,nhưng khác dài Stato thì ĐC nào Stato dài hơn sẽ có số vòng ít hơn,cỡ dây lớn hơn=>công suất lớn hơn.Những ĐC có cùng số đo,song do các hãng khác nhau sx ,hãng nào có lõi thép tốt hơn sẽ có số vòng ít hơn.MBA cũng vậy,với lõi sắt càng tốt thì hệ số k càng thấp<=>số vòng/1 vôn càng ít và ngược lại.
      -Chúng ta là những người thợ,nếu k ghi chép và hệ thống thì thật khó rút ra điều gì.Mình có anh bạn chỉ là thợ thôi,k học cao lắm,song nếu tính số liệu thì thôi rồi,k ĐC nào cần quá 10 phút.
      Cảm ơn những chia sẻ rất quý báu của chú. Như vậy thì khi thợ mới đụng một ĐC lạ, phải xác định lại các thông số dây quấn thì phải làm sao đây chú, hoặc ĐC đó không có trong catalogue sưu tầm của mình.
      Lên webdien.com hỏi anh, em chắc cũng là 1 phương án
      Sửa lần cuối bởi tansangxtt; 26-08-2013 lúc 15:04.

8. The Following 2 Users Say Thank You to tansangxtt For This Useful Post:

Cảm ơn
      412
      Được cảm ơn 1,487 lần, trong 1,157 bài

Hiện nay lực lượng lao động đã khá nhiều . Mô tơ cũng không cháy như thế hệ bac thom , sẽ là rất khó để tổng kết đây !
      Có một cái này - từ Webdien đây , tham khảo đã nhé .

Có cái này + kết cấu cụ thể của động cơ + hiểu được mấy quấn sách như trên , sẽ giải quyết tốt vấn đề quấn lại mmo tơ thôi .

10. The Following 2 Users Say Thank You to Khien58 For This Useful Post:

Cảm ơn
      54

Thật là rất khó cho các bạn mới vào nghề mà trong tay chỉ có Lý thuyết,nhưng k sao,dần dần khi làm thực tế các bạn nếu tinh ý sẽ rút ra được rất nhiều điều mà trước đấy ta thấy vô cùng khó.
      Sau đây mình đưa ra một vài ví dụ và số liệu thực tế để các bạn tham khảo.Máy bơm nước 750w có Đường kính lõi=6,2cm có rất nhiều kích thước Stato,tùy nhà sx sẽ có số liệu khác nhau :[của TQ]
      1-Máy bơm nước CÁ SẤU to:Stato=8,0cm có:
      Wlv=2x[14-16-34-41-42] =2x147 vòng dây 0,85[nguyên bản].
      Thực tế bây giờ bọn mình toàn dùng dây 0,55 để quấn với số liệu sau:Wlv=[14-26-34-41-42]x2 dây 0,55 đôi.
      2-MBN Bảo long Stato=7,7cm<=>Wlv=158 vòng dây 0,55 đôi.
      3-MBN Bảo long Stato=7,5cm<=>Wlv=161 vòng dây o,55 đôi.
      4-MBN BENGWANG Stato=7,0<=>Wlv=175 vòng dây 0,55 đôi.
      5-MBN giả CAM XỐP Stato=7,0;Dloi=6,1<=>Wlv=2x[25-40-44-44] dây 0,50 đôi[loại này có 4 rãnh bé để vào KĐ].
      ...........
      Các bạn thấy chưa?Đấy là tôi chưa liệt kê ra hết,cùng đường kính lõi như nhau,nếu Stato thay đổi thì số vòng cũng thay đổi theo ,nhưng cũng chỉ trong phạm vi nhất định,Lúc này thật đơn giản khi ta gặp ĐC lạ mất số liệu song có đường kính lõi tương đương.Ví dụ ĐC TQ 24 rãnh có Stato=6,8cm;Đloi=6,1cm sẽ có :Wlv>Wlv của ĐC ở ví dụ 4 và 5,cụ thể nếu rãnh rộng ta có thể tận dung hết công suất của ĐC với số liệu:Wlv=2x182 vòng dây 0,55 đôi;hay Wlv=2x172 vòng dây 0,60 đôi.Cuộn KĐ=2x195 vòng dây 0,55,tụ=15mf.Nếu dùng tụ lớn hơn thì số vòng và cỡ dây cuộn KĐ sẽ lớn hơn.
      Cũng với ĐC có kích thước này nhưng là của Nga,Nhật,Mỹ... thì số vòng sẽ ít hơn.
      ......
      Các bạn thấy đơn giản không?
      Sửa lần cuối bởi nguyenvanthom; 27-08-2013 lúc 06:29. Lý do: viết thiếu

12. The Following 6 Users Say Thank You to nguyenvanthom For This Useful Post:

Cảm ơn
      54

Trích dẫn Gửi bởi nguyenvanthom Xem bài viết
      Thật là rất khó cho các bạn mới vào nghề mà trong tay chỉ có Lý thuyết,nhưng k sao,dần dần khi làm thực tế các bạn nếu tinh ý sẽ rút ra được rất nhiều điều mà trước đấy ta thấy vô cùng khó.
      Sau đây mình đưa ra một vài ví dụ và số liệu thực tế để các bạn tham khảo.Máy bơm nước 750w có Đường kính lõi=6,2cm có rất nhiều kích thước Stato,tùy nhà sx sẽ có số liệu khác nhau :[của TQ]
      1-Máy bơm nước CÁ SẤU to:Stato=8,0cm có:
      Wlv=2x[14-16-34-41-42] =2x147 vòng dây 0,85[nguyên bản].
      Thực tế bây giờ bọn mình toàn dùng dây 0,55 để quấn với số liệu sau:Wlv=[14-26-34-41-42]x2 dây 0,55 đôi.
      2-MBN Bảo long Stato=7,7cm<=>Wlv=158 vòng dây 0,55 đôi.
      3-MBN Bảo long Stato=7,5cm<=>Wlv=161 vòng dây o,55 đôi.
      4-MBN BENGWANG Stato=7,0<=>Wlv=175 vòng dây 0,55 đôi.
      5-MBN giả CAM XỐP Stato=7,0;Dloi=6,1<=>Wlv=2x[25-40-44-44] dây 0,50 đôi[loại này có 4 rãnh bé để vào KĐ].
      ...........
      Các bạn thấy chưa?Đấy là tôi chưa liệt kê ra hết,cùng đường kính lõi như nhau,nếu Stato thay đổi thì số vòng cũng thay đổi theo ,nhưng cũng chỉ trong phạm vi nhất định,Lúc này thật đơn giản khi ta gặp ĐC lạ mất số liệu song có đường kính lõi tương đương.Ví dụ ĐC TQ 24 rãnh có Stato=6,8cm;Đloi=6,1cm sẽ có :Wlv>Wlv của ĐC ở ví dụ 4 và 5,cụ thể nếu rãnh rộng ta có thể tận dung hết công suất của ĐC với số liệu:Wlv=2x182 vòng dây 0,55 đôi;hay Wlv=2x172 vòng dây 0,60 đôi.Cuộn KĐ=2x195 vòng dây 0,55,tụ=15mf.Nếu dùng tụ lớn hơn thì số vòng và cỡ dây cuộn KĐ sẽ lớn hơn.
      Cũng với ĐC có kích thước này thì số vòng sẽ ít hơn.
      ......
      Các bạn thấy đơn giản không?
      Từ số liệu trên ta suy ra:
      Nếu ĐC 24 rãnh,có Dloi=6,2cm;nhưng Stato=4,0cm=>Wlv=2x[147x2]=2x294 vòng dây 0,60;Cuộn kđ là:Wkđ=2x310 vòng dây 0,40;tụ=8-10mf.
      Hay 1 ĐC có Stato=7,2cm;Dloi=6,2cm;20 rãnh=>Wlv=2x168 vòng dây 0,55 đôi;Wkđ=2x192 vòng dây 0,55;dùng tụ 15mf.
      ...vv...
      Các bạn có thể kết hợp lý thuyết trong sách vở và thưc tế để tính toán,như vậy độ sai số sẽ rất ít=>rất ít bị rủi ro.
      Chúc các bạn thành công !

14. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenvanthom For This Useful Post:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

chào các bác, e mới vào nghề củng tìm kiếm tài liệu để đọc nhưng rối tung rối mù cả lên. e nhờ bác thơm giải thích thêm từng số liệu trên dòng
      Wlv=2x[14-16-34-41-42] =2x147 vòng dây 0,85[nguyên bản]
      là sao e với. tại e chẳng học gì về động cơ điện cả

16. Những thành viên đã cảm ơn hxthien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      54

Trích dẫn Gửi bởi hxthien Xem bài viết
      chào các bác, e mới vào nghề củng tìm kiếm tài liệu để đọc nhưng rối tung rối mù cả lên. e nhờ bác thơm giải thích thêm từng số liệu trên dòng
      Wlv=2x[14-16-34-41-42] =2x147 vòng dây 0,85[nguyên bản]
      là sao e với. tại e chẳng học gì về động cơ điện cả
      Có gì đâu bạn,các số 14;16;34;41;42 là số vòng từng bối dây[từ bé tới lớn] trong 1 tổ bối dây.Còn 147 là tổng số vòng dây trong 1 tổ bối.

18. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenvanthom For This Useful Post:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

e hỏi sư phụ e với một động cơ chưa từng gặp thì phải quấn sao? sư phụ e biểu là quan sát kỹ từng bối dây được sắp xếp trong lõi thép như thế nào sau đó đếm lại số vòng dây, đo cỡ dây từng cuộn và quấn lại. cho e hỏi cách đó có ổn không bác? có cách làm nào khác không

20. Những thành viên đã cảm ơn hxthien vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016