• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 17
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Địa chỉ
      Hưng Yên Power
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 22 lần, trong 14 bài

Công tơ chỉ quay khi có tải tiêu thụ công suất thôi, còn khi cắt tải mà vẫn thấy công tơ quay (rất chậm, chỉ một thời giam mới thấy được) thì đó chính là do tổn hao đồng của các thiệt bị sử dụng đó thôi em ah. Tuy nhiên nó rất nhỏ, nhưng vẫn làm công tơ quay và tất nhiên vẫn mất tiền điện.
      Thắc mắc??

3. Những thành viên đã cảm ơn denpin84 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 510 lần, trong 209 bài

Trích dẫn Gửi bởi sweetlove0802 Xem bài viết
      Giúp em với nha mấy anh chị!!!!chúc buổi tối vui vẻ!^____^
      đồng hồ điện đúng là chỉ quay khi sử dụng tải, bạn nên kiểm tra các thiết bị điện trong nhà xem có bị rò rỉ điện ở đâu không, thường thì có thể dây điện của bạn chắc có rò hoặc xem các thiết bị điện có sử dụng động cơ (như quạt, tủ lạnh, máy giặt, điều hoà...) có rò rỉ không?
      bây giờ bạn làm như thế này nhé, bạn lấy 1 tốp lo vít tháo 2 dây nguồn cấp về áp tô mát tổng (áp tô mát của điện lực nằm sau đồng hồ ấy) nếu đồng hồ vẫn chạy thì bạn nên báo cho EVN hoặc có thể làm đơn đưa EVN ra toà (vấn đề này thì tuỳ thuộc vào lương tâm của bạn).
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

5. Những thành viên đã cảm ơn quyen81qb vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 857 lần, trong 401 bài

Trích dẫn Gửi bởi quyen81qb Xem bài viết
      này nhé, bạn lấy 1 tốp lo vít tháo 2 dây nguồn cấp về áp tô mát tổng (áp tô mát của điện lực nằm sau đồng hồ ấy) nếu đồng hồ vẫn chạy thì bạn nên báo cho EVN hoặc có thể làm đơn đưa EVN ra toà (vấn đề này thì tuỳ thuộc vào lương tâm của bạn).
      Chà tháo nguồn ra mà đồng hồ vẫn quay à =)) hiện tượng này lạ à nha. Lực tác động ở đâu mà đồng hồ quay được thế? Nếu đồng hồ điện tử thì còn chấp nhận được chứ đồng hồ cơ thì ... =))
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 69 lần, trong 40 bài

Khi cắt phụ tải I = 0, chỉ có điện áp U áp vào cuộn điện áp thì đãi điện kế không được quay quá 1 vòng. Người ta gắn một móc sắt từ lên trục đĩa , khi vạch đen của đĩa nằm ở ô cửa sổ đọc chỉ số điện kế , móc sắt này sẽ nằm đối diện với thanh đệm từ được gắn trên cuộn áp ( như một nam châm hút giữ lất móc sắt ), nếu xảy ra hiện tượng tự quay khi kiểm định người ta điều chỉnh khoảng cách giữa móc sắt và thanh đệm từ để loại trừ hiện tượng tự quay !

8. The Following 4 Users Say Thank You to Putin2010 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 11 bài

Mặc định Ðề: Giải thích hiện tượng tự quay của công tơ

Em làm điện lực cũng lâu rồi và cũng gặp nhiều đơn " đề nghị kiểm tra công tơ điện" với lý do tự quay ( hay nói theo người dân là không dùng điện cũng quay). Em có một số ý kiến này nhé :
      1. Với điện kế gắn trong nhà, đa phần các trường hợp điện kế tự quay là do chạm chập trong nhà (nhưng chưa tới mức độ ngắn mạch), do rò điện vào tường và xuống đất ( đĩa nhôm điện kế quay nhanh hơn khi trời ẩm và mưa), do mấy bác hàng xóm ăn cắp điện từ các đường điện đi ra khỏi nhà như lên sâ thượng, ra vườn hoa, ra giếng bơm ... Kiểm tra đơn giản chỉ cần cắt cầu dao (CB) ngay tại điện kế chính xem có quay không là biết. Mà em chưa thấy cái nào tự quay đâu.
      2. Nếu điện kế ngoài trụ : Thường là dây khách hàng đi từ đuôi CB phải đi lên trụ lại, rồi mới vào nhà khách hàng. Tự quay có khả năng có các trường hợp sau :
      - Mấy ông nội Điện Lực đấu nhầm dây ở trên trụ nhà này sang nhà khác trong khi dưới đồng hồ vẫn khi đúng tên.
      - Do ăn cắp điện sau đồng hồ (dễ nhất là trên đầu trụ).
      - Nếu hộp 2 công tơ trở lên, có khả năng đấu dây bị chạm phía trong hộp.
      Kiểm tra thì gọi EVN xuống thôi chứ mình đâu có phá chì ra được.
      Kết luận : Nếu có thì điện kế chỉ chạy không chính xác chứ không có trường hợp tự quay như các bác nói. Còn kiện EVN như bác gì nói ở trên thì rườm ra lắm, tốt nhất đề nghị kiểm tra và thay điện kế mới nếu nghi ngờ. Vậy nha các bác

10. Những thành viên đã cảm ơn starslivevn vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 68 lần, trong 35 bài

Trích dẫn Gửi bởi starslivevn Xem bài viết
      Em làm điện lực cũng lâu rồi và cũng gặp nhiều đơn " đề nghị kiểm tra công tơ điện" với lý do tự quay ( hay nói theo người dân là không dùng điện cũng quay). Em có một số ý kiến này nhé :
      1. Với điện kế gắn trong nhà, đa phần các trường hợp điện kế tự quay là do chạm chập trong nhà (nhưng chưa tới mức độ ngắn mạch), do rò điện vào tường và xuống đất ( đĩa nhôm điện kế quay nhanh hơn khi trời ẩm và mưa), do mấy bác hàng xóm ăn cắp điện từ các đường điện đi ra khỏi nhà như lên sâ thượng, ra vườn hoa, ra giếng bơm ... Kiểm tra đơn giản chỉ cần cắt cầu dao (CB) ngay tại điện kế chính xem có quay không là biết. Mà em chưa thấy cái nào tự quay đâu.
      2. Nếu điện kế ngoài trụ : Thường là dây khách hàng đi từ đuôi CB phải đi lên trụ lại, rồi mới vào nhà khách hàng. Tự quay có khả năng có các trường hợp sau :
      - Mấy ông nội Điện Lực đấu nhầm dây ở trên trụ nhà này sang nhà khác trong khi dưới đồng hồ vẫn khi đúng tên.
      - Do ăn cắp điện sau đồng hồ (dễ nhất là trên đầu trụ).
      - Nếu hộp 2 công tơ trở lên, có khả năng đấu dây bị chạm phía trong hộp.
      Kiểm tra thì gọi EVN xuống thôi chứ mình đâu có phá chì ra được.
      Kết luận : Nếu có thì điện kế chỉ chạy không chính xác chứ không có trường hợp tự quay như các bác nói. Còn kiện EVN như bác gì nói ở trên thì rườm ra lắm, tốt nhất đề nghị kiểm tra và thay điện kế mới nếu nghi ngờ. Vậy nha các bác
      bạn xem lại đi? Có nhiều công tơ chỉ mới đấu cuộn áp vào công tơ đã qoay mới phải bàn. chính là do khi hiệu chỉnh chua chính xác.

Cảm ơn
      66
      Được cảm ơn 431 lần, trong 140 bài

Các bạn trong mạch này lưu ý:
      - Chủ topic hỏi: giải thích hiện tượng tự quay chứ không phải người tiêu dùng kiểm tra tự quay bằng cách nào và phải làm gì khi tự quay?
      Hiện tượng tự quay của công tơ, cả cơ khí và điện tử, đều có thể xảy ra. Nó là hiện tượng, định nghĩa hơi dài dòng, đại ý thế này:Khi đưa điện áp vào mạch áp, mạch dòng hở mạch (I = 0) công tơ vẫn đếm điện liên tục. Với công tơ cơ khí thì đĩa nhôm quay liên tục - không dừng; với công tơ điện tử thì đèn led vẫn nháy. Định nghĩa chính xác nó có khác một chút về câu chữ nhưng nội dung cơ bản là thế. Để giải thích hiện tượng tự quay của công tơ thì cần kiến thức "hơi" hàn lâm và dài dòng một chút. Hình như trong diễn đàn đã có chỗ nói về nguyên lý và cấu tạo của công tơ thì phải. Từ nguyên lý sẽ giải thích được hiện tượng này. Các bạn vào giải thích giúp chủ topic nhé!
      - Bạn quyen81: không phải dễ kiện EVN ra tòa đâu bạn? Đặc biệt là những chuyện nho nhỏ thế này!
      -Bạn starslivevn: không phải cứ thích thay công tơ là được đâu bạn. Mọi trường hợp thay công tơ đều phải có lý do chính đáng.
      Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Ðề: Giải thích hiện tượng tự quay của công tơ
      các bác ah! sau khi tìm hiểu tài liệu em thấy:
      nguyên nhân dẫn đến hiện tượng tự quay là: khi công tơ quay sẽ sinh ra masat dẫn đến làm sai số. Để chống sai số người ta phải tạo ra momen bù nhằm bù đắp lượng momen tổn hao do masat. Nếu momen này quá lớn (lớn hơn momen masat giữa trục và trụ) thì xuất hiện hiện tương tự quay.

Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 299 lần, trong 191 bài

Đa phần tự quay là do rò điện thường thì trên dây dẫn , hoặc chúng ta có thói quen sử dung thiết bị điện chỉ tắt thôi chứ không ngắt nguồn nên vẫn có tổn hao thôi. Trong công tơ điện có cuộn dây khi sử dụng điện sẽ có dòng điện chạy qua sinh ra từ trường tạo ra momen, do đĩa nhôm đặt lên nó, nó sẽ bị từ trường cuộn dây sinh ra momen xoáy, kéo đĩa nhôm quay. Chứ thường không có tải thật sự thì ko có dòng điện thì cũng ko có từ trường tác động lên đĩa nhôm đâu. Ai có hoc phần khí cụ điện có giả thich rất rõ mà.

15. Những thành viên đã cảm ơn haidongthap vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Công tơ quay ngược
      Bởi Dung Ha Hoa trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 16-08-2017, 20:40
    2. Trợ giúp - Quạt treo tường quay qua lại nhưng cánh không quay????
      Bởi phuonghtml trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 16
      Bài cuối: 27-12-2014, 20:49
    3. Trợ giúp - Máy giặt xả nước giặt quay kêu kót két
      Bởi hocmot trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 08-09-2014, 17:46
    4. Trợ giúp - đấu sai cuộn dây động cơ giảm tốc , động cơ không quay?
      Bởi transangnguyen trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 23-11-2012, 06:27
    5. Trợ giúp - có ai biết làm thế nào cho công tơ quay chậm lại không .
      Bởi hoan_epu trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 21-04-2010, 16:11

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016