• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định Hòa đồng bộ máy phát vào lưới

Các bác cho em hỏi: em có 1 hệ thống máy phát nối vào thanh cái, ở trên là nguồn máy biến áp đi xuống. Hệ thống hoạt động theo kiểu khi nguồn lưới mất thì máy phát tự động phát và cung cấp điện cho busbar. Nhưng khi lưới có điện trở lại thì phải đóng nguồn lưới vào trước sau đó mới cắt máy phát ra, mà muốn đóng thì phải hòa máy phát vào lưới. Muốn hòa thì phải synch-check (theo em biết thì nó là chức năng 25 của rơ le) giữa máy phát và lưới. Vấn đề ở chỗ chức năng 25 chỉ có kiểm tra, lỡ nó kiểm tra hoài mà vẫn không thỏa điều kiện thì sao ạ? không lẽ cứ đợi hoài? Phải có tác động gì đó đến máy phát để điều tốc cho thỏa điều kiện chứ phải không ạ? Vậy cái chức năng tác động đó thì người ta bọi là gì các bác? Em tìm hoài mà phần này vẫn không thông, kính mong sự giúp đỡ của các cao nhân

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      34
      Được cảm ơn 62 lần, trong 45 bài

Mặc định Ðề: Hòa đồng bộ máy phát vào lưới

Chào bạn!

Có 2 cách để đưa máy phát hòa vào lưới:

1. Bằng tay: Phải chỉnh tần số (sẽ ảnh hưởng đến góc lệnh pha giữa pha A [A, B, C] của lưới và pha R [R, S, T] của máy phát), điện áp bằng tay cho tới khi đủ điều kiện hòa --> Thỏa các thiết bị bảo vệ --> Cho hòa.

2. Hòa tự động: Mua bộ hòa tự động, bộ hòa sẽ tự điều chỉnh tần số và điện áp máy phát và tự xuất tín hiệu hòa khi đủ điều kiện hòa.

Mình nghĩ bạn nên xem thêm tài liệu về các bộ hòa tự động.
      Khi bạn nắm về nguyên lý hệ thống hòa tự động bạn sẽ dể dàng nắm về hệ thống hòa bằng tay hơn.

Đây là 1 nghịch lý, nhưng tôi khuyên bạn nên thế vì nếu bạn tìm tài liệu hòa bằng tay thì nó rất nhiều thiết bị hòa, bảo vệ và bị khóa chéo nhiều nên sẽ làm bạn tốn thời gian. Nên hãy đi ngược lại từ hệ thống hòa tự động, hiện nay trên mạng rất nhiều tài liệu về vấn đề này.

Chúc bạn

Địa chỉ
      Land of the golden wattle
      Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 109 lần, trong 94 bài

Mặc định Ðề: Hòa đồng bộ máy phát vào lưới

Trích dẫn Gửi bởi phihai0189 Xem bài viết
      Các bác cho em hỏi: em có 1 hệ thống máy phát nối vào thanh cái, ở trên là nguồn máy biến áp đi xuống. Hệ thống hoạt động theo kiểu khi nguồn lưới mất thì máy phát tự động phát và cung cấp điện cho busbar. Nhưng khi lưới có điện trở lại thì phải đóng nguồn lưới vào trước sau đó mới cắt máy phát ra, mà muốn đóng thì phải hòa máy phát vào lưới. Muốn hòa thì phải synch-check (theo em biết thì nó là chức năng 25 của rơ le) giữa máy phát và lưới. Vấn đề ở chỗ chức năng 25 chỉ có kiểm tra, lỡ nó kiểm tra hoài mà vẫn không thỏa điều kiện thì sao ạ? không lẽ cứ đợi hoài? Phải có tác động gì đó đến máy phát để điều tốc cho thỏa điều kiện chứ phải không ạ? Vậy cái chức năng tác động đó thì người ta bọi là gì các bác? Em tìm hoài mà phần này vẫn không thông, kính mong sự giúp đỡ của các cao nhân
      Chào bạn,
      synchronizing hoặc là paralleling device là thiết bị bạn hỏi.

ví dụ SYNCHROTACT của ABB hay SIPROTECT4 7VE6 của SIEMENS

4. Những thành viên đã cảm ơn mancuder vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016