• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 113

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

chắc bạn này không học bên điện.

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      177
      Được cảm ơn 489 lần, trong 208 bài

Trích dẫn Gửi bởi sweetlove0802 Xem bài viết
      nói thế này cho bạn dễ hiểu nè:
      mạng điện 3 pha là có 3 dây nóng, có 2 loại 3 pha, tùy thuộc vào bạn nối sao (3 dây pha và 1 dây trung tính) hay tam giác (chỉ có 3 dây pha).
      mạng điện 1 pha chỉ có 1 dây nóng và 1 dây nguội
      Sửa lần cuối bởi quyen81qb; 26-05-2010 lúc 21:22.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

3. The Following 3 Users Say Thank You to quyen81qb For This Useful Post:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Tại hạ cũng ko biết tại sao có điện 3p và điện 1p nhỉ, thế động cơ nó ghi 2p thì hiểu là động cơ đó xài 2pha hả các bác.
      Long nhi...em đang ở đâu!?...sao em bỏ quá nhi mà theo mấy thằng đại gia

5. Những thành viên đã cảm ơn Dương Quá vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

3pha su dung cho thiet bi 3 pha ,1pha thi thiet bi 1pha.toi nghi chac ban kg bit gi ve dien roi.
      ai khong biet vay chu.

Địa chỉ
      Vỏ trái đất
      Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi quyen81qb Xem bài viết
      mạng điện 3 pha là có 3 dây nóng, có 2 loại 3 pha, tùy thuộc vào bạn nối sao (3 dây pha và 1 dây trung tính) hay tam giác (chỉ có 3 dây pha).
      Mấy anh japan, anh ý xài 110V làm gì có dây nào là dây nguôi đâu. Thiết bị thì cứ đủ điện áp là chạy phân biệt chi nóng với lạnh. Cách hiểu của của cô Nhóc nghe hay hay và hình như đúng nhưng trừu tượng quá. 1pha = 1/3 3 pha. lấy số dây trong cấu hình chia 3
      Ví dụ: (3P + N + E)/3= 1P + 1/3N + 1/3E

8. Những thành viên đã cảm ơn ordy vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 887 lần, trong 602 bài

Trích dẫn Gửi bởi quyen81qb Xem bài viết
      1. điện 3 pha thì là điện 3 pha thôi chứ làm gì mà có tới 2 loại vậy. hình sao và hình tam giác nó chỉ là cách mắc thôi.
      2. điện 1 pha là điện sử dụng 1 pha (hay còn gọi là diện áp pha) của mạng điện 3 pha gồm 2 dây là dây pha và dây trung tính chứ không có mạng điện 1 pha.

10. The Following 2 Users Say Thank You to caovanhuong For This Useful Post:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Trích dẫn Gửi bởi ordy Xem bài viết
      Mấy anh japan, anh ý xài 110V làm gì có dây nào là dây nguôi đâu. Thiết bị thì cứ đủ điện áp là chạy phân biệt chi nóng với lạnh. Cách hiểu của của cô Nhóc nghe hay hay và hình như đúng nhưng trừu tượng quá. 1pha = 1/3 3 pha. lấy số dây trong cấu hình chia 3
      Ví dụ: (3P + N + E)/3= 1P + 1/3N + 1/3E
      1. bác ơi mạng điện 3 pha có mấy dây trung tính nhỉ (N) bác dùng 1/3 N thì bác lấy kiểu gì.
      2. dây E là dây gì vậy ạ có phải là dây PE (dây nối đất ấy mà)không vậy. dây này chỉ là dây nối đất thôi chứ (theo chuổn IEC), nó làm gì có trong mạng điện 3 pha nước mình. bác thử nhìn nguồn điện lưới 1 pha cấp cho nhà bác coi nó có mấy dây.

12. The Following 2 Users Say Thank You to caovanhuong For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 704 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      1. điện 3 pha thì là điện 3 pha thôi chứ làm gì mà có tới 2 loại vậy. hình sao và hình tam giác nó chỉ là cách mắc thôi.
      2. điện 1 pha là điện sử dụng 1 pha (hay còn gọi là diện áp pha) của mạng điện 3 pha gồm 2 dây là dây pha và dây trung tính chứ không có mạng điện 1 pha.
      Vấn đề dùng 2 pha trong một lưới điện là có đấy! Bạn có nghe biến áp 400/230 VAC bao giờ chưa? Tuy nhiên vấn đề nói về 3 pha khác 1pha thế nào mà một bạn đặt ra cho topic này kỳ thực làm tôi suy nghĩ nhiều lắm. Đây là vấn đề cực kỳ cơ bản mà cũng ra thành câu hỏi làm tôi không hiểu bạn ấy có học bài vở một cách căn bản vững vàng không nữa. Nếu bạn đã học lý thuyết vững thì có lẽ câu hỏi này không cần phải bàn tán nhiều như thế. Từ lý thuyết mạch, chúng ta đã học về định luật áp đỉnh rồi, rồi sau đó là luật dòng vòng, luật xếp chồng đáp ứng,... Nếu đã học và nắm hết các định luật cơ bản nêu trên thì cái câu hỏi 3 pha hay 1 pha liệu có gì phải bàn cãi ở đây nhỉ!
      Còn về thiết bị chỉ sử dụng 2 pha trong thực tế là có đấy và tất cả cũng chỉ vì nguyên tắc phân tải ra cho đều từng pha mà thôi! Tôi nghĩ vấn đề tranh cãi này không nên kéo dài thêm nữa!

14. Những thành viên đã cảm ơn nguyenledung vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 4 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi tranthin Xem bài viết
      mạng 3p hay người ta còn gọi là mạng 3p dữa dây nọ với dây kia ta đo đươc điện ap la 380v
      còn mạng 1p người ta con gọi là 220v ta đo một dây pha và trung tính
      mang dien 1 pha duoc tach ra tu mang dien ba pha

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Trích dẫn Gửi bởi nguyenledung Xem bài viết
      Vấn đề dùng 2 pha trong một lưới điện là có đấy! Bạn có nghe biến áp 400/230 VAC bao giờ chưa? Tuy nhiên vấn đề nói về 3 pha khác 1pha thế nào mà một bạn đặt ra cho topic này kỳ thực làm tôi suy nghĩ nhiều lắm. Đây là vấn đề cực kỳ cơ bản mà cũng ra thành câu hỏi làm tôi không hiểu bạn ấy có học bài vở một cách căn bản vững vàng không nữa. Nếu bạn đã học lý thuyết vững thì có lẽ câu hỏi này không cần phải bàn tán nhiều như thế. Từ lý thuyết mạch, chúng ta đã học về định luật áp đỉnh rồi, rồi sau đó là luật dòng vòng, luật xếp chồng đáp ứng,... Nếu đã học và nắm hết các định luật cơ bản nêu trên thì cái câu hỏi 3 pha hay 1 pha liệu có gì phải bàn cãi ở đây nhỉ!
      Còn về thiết bị chỉ sử dụng 2 pha trong thực tế là có đấy và tất cả cũng chỉ vì nguyên tắc phân tải ra cho đều từng pha mà thôi! Tôi nghĩ vấn đề tranh cãi này không nên kéo dài thêm nữa!
      em đâu có nói là không có tải sử dụng 2pha đâu (thực ra thì em chưa biết đến tải sử dụng 2 pha), nhưng em chỉ muốn nói với bác quyền là làm gì mà có tới 2 loại điện 3 pha. và mạng sao và tam giác chỉ là cách mắc thôi

Trang 2 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-04-2014, 22:00
    2. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 14-02-2014, 21:16
    3. Thảo luận - Các bác cùng nhau thảo luận về loại động cơ này ạ
      Bởi shuige trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 30-09-2013, 23:11
    4. Sự khác nhau giữa bộ cắt sét và lọc sét - phần 1
      Bởi vukhanhdu trong diễn đàn Hệ thống báo cháy - PCCC
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 25-07-2013, 17:52
    5. Thảo luận - cầu chì bảo vệ quá áp và cầu chì bảo vệ quá dòng khác nhau chỗ nào
      Bởi tuangerrard8 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 12-08-2011, 09:15

Tag của Chủ đề này