• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 18
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Mặc định Sụt áp đường dây

Chào anh em!
      Tôi đang gặp một vấn đề cần các anh em góp ý. Công trình của tôi là một nhà dân xây mới của một nhân vật khá nổi tiếng, công trình cách nguồn điện gần nhất của địa phương 500m và được ưu tiên một pha hoàn toàn mới. Toàn bộ thiết bị trong nhà dự tính khoảng 12 kW, 1 pha. Cáp dẫn điện là loại A-25 (cáp nhôm) và được ổn áp qua máy Lioa 20 kVA. Khi bật đồng thời các thiết bị, sụt áp sảy ra, trước khi có tải, U lưới = 200V, sau khi có tải điện áp sụt xuống còn >10V, Lioa không kéo được điện áp lên 220 sau 10s (hỏi bên suplier của Lioa họ bảo do bánh răng phần cơ của con ổn áp 20kVA rộng nên không đáp ứng được????). lúc đầu mình cũng cho là sụt áp đường dây, khi kiểm tra thì dây hoàn toàn đáp ứng điều kiện sụt áp, anh em có ý kiến cho mình với!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      4

Khi bật đồng thời các thiết bị, sụt áp sảy ra, trước khi có tải, U lưới = 200V, sau khi có tải điện áp sụt xuống còn >100V

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301
      Được cảm ơn 691 lần, trong 403 bài

Trích dẫn Gửi bởi no.one Xem bài viết
      Khi bật đồng thời các thiết bị, sụt áp sảy ra, trước khi có tải, U lưới = 200V, sau khi có tải điện áp sụt xuống còn >100V
      Bạn phải cho biết rõ các thiết bị trong nhà là những gì chứ, nếu chỉ là đèn, quạt máy lạnh thì không thể sụt áp đến mức đó đựơc

Cảm ơn
      4

Các thiết bị điện gồm có : 1 điều hòa 18000 Btu
      1 điều hòa 12000 Btu
      1 điều hòa 9000 Btu
      1 bình nóng lạnh 30l
      một ít các thiết bị chiếu sáng. Chỉ dùng có hai con điều hòa 9000 và 18000, không dung bình nóng lạnh vẫn sụt bạn ạ, Lioa không tác động cân bằng áp trong 5s, test thử rồi, chưa biết nguyên nhân

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,882 lần, trong 549 bài

cái này đơn giản chỉ vì do nguồn cấp ko đủ công suất thôi, em nhớ vào đầu những năm 1999-2000 em sống trong vùng sâu vùng xa, bình thường đã sụt áp rồi, đến giờ cao điểm điện em xài điện áp chỉ còn khoảng 90-100V thôi, bác có xài bất kỳ cái điều áp nào cũng chẳng lên nỗi đâu.
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

6. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301

Các thiết bị điện gồm có : 1 điều hòa 18000 Btu
      1 điều hòa 12000 Btu
      1 điều hòa 9000 Btu
      1 bình nóng lạnh 30l
      một ít các thiết bị chiếu sáng. Chỉ dùng có hai con điều hòa 9000 và 18000, không dung bình nóng lạnh vẫn sụt bạn ạ, Lioa không tác động cân bằng áp trong 5s, test thử rồi, chưa biết nguyên nhân
      Bạn nói ở trên "cách nguồn gần nhất 500m" có nghĩa là cách TBA cấp nguồn hay cách đường dây điện lực? 2 vấn đề này khác nhau đấy.

Theo mình thì TBA cấp nguồn cách chỗ bạn quá xa rồi, còn nguồn thì có lẽ k thiếu đâu nếu Điện lực đã kéo riêng 1 line mới cho phụ tải này. Bạn xem lại lần nữa rồi ta bàn tiếp nhé.

8. Những thành viên đã cảm ơn lightingbolt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Đối với nguồn điện lực hiện nay cấp cho thành phố tương đối ổn định, còn công trình xây dựng của bạn cách nguồn 500m (bạn hãy cho biết rõ khoãng cách từ trạm biến áp hay từ lưới điện). Cách tốt nhất bạn kiểm tra lại lần nữa điện áp đến công trình là bao nhiêu nếu mà U=200V thì bạn yêu cầu điện lực khu vực kiểm tra lại điện áp lưới điện và khắc phục.

10. Những thành viên đã cảm ơn phandodatxndct vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4

Trích dẫn Gửi bởi lightingbolt Xem bài viết
      Bạn nói ở trên "cách nguồn gần nhất 500m" có nghĩa là cách TBA cấp nguồn hay cách đường dây điện lực? 2 vấn đề này khác nhau đấy.

Theo mình thì TBA cấp nguồn cách chỗ bạn quá xa rồi, còn nguồn thì có lẽ k thiếu đâu nếu Điện lực đã kéo riêng 1 line mới cho phụ tải này. Bạn xem lại lần nữa rồi ta bàn tiếp nhé.
      "Cách nguồn gần nhất" tức là cách điểm đấu từ cột vào nhà bạn ạ. Trạm biến áp ở đây cũng không biết ở đâu luôn (xã này thuộc vùng núi ba vì), line mới này là tách một pha từ nguồn 3 pha và chưa được sử dụng. Mình đang nghĩ là do điện áp đầu điểm đấu không ổn định.

Cảm ơn
      0

có thể do khoảng cách quá xa. chắc bạn cũng đã có tính toán đảm bảo sụt áp nhưng điện áp lúc đầu chỉ 200V thì phải nhờ điện lục thôi bạn oi.

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301

"Cách nguồn gần nhất" tức là cách điểm đấu từ cột vào nhà bạn ạ. Trạm biến áp ở đây cũng không biết ở đâu luôn (xã này thuộc vùng núi ba vì), line mới này là tách một pha từ nguồn 3 pha và chưa được sử dụng. Mình đang nghĩ là do điện áp đầu điểm đấu không ổn định.
      Vậy là đúng rồi bạn à, có lẽ TBA cấp nguồn cách đó quá xa nên khi tới phụ tải của bạn thì sụt áp (Uo = 200V tương đương sụt áp 10% rồi còn gì) nên khi đóng tải vô là U ~ 10V.

Theo kinh nghiệm tại khu vực Đồng Nai, gặp trường hợp trên chỉ có 1 giải pháp là tác động vào Điện lực để lập TBA mới tại gần vị trí đấu nối, khi đó bảo đảm sẽ k còn sự cố xảy ra nữa (chuyện này chắc không khó đâu vì đây là nhà của nhân vật VIP mà, hi hi).

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016