• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 15
      Cảm ơn
      10

Mặc định tại sao phải có dây trung tính ?

Cháu chưa có nhiều kiến thức nên đọc bài trên mạng về dây trung tính nối đât thì không hiểu lắm.
      Cháu thắc mắc tại sao lại có cả dây trung tính nối đất trong mạng điện dân dụng. Trong khi đó, dòng điện xoay chiều cơ bản được sinh ra bởi sự biến thiên từ trường trong một khung dây dẫn, hoàn toàn không liên quan tới nối đất.
      cảm ơn mọi người.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 2 Users Say Thank You to koi05 For This Useful Post:

Cảm ơn
      80
      Được cảm ơn 235 lần, trong 183 bài

Mặc định Ðề: tại sao phải có dây trung tính ?

Trích dẫn Gửi bởi koi05 Xem bài viết
      Cháu chưa có nhiều kiến thức nên đọc bài trên mạng về dây trung tính nối đât thì không hiểu lắm.
      Cháu thắc mắc tại sao lại có cả dây trung tính nối đất trong mạng điện dân dụng. Trong khi đó, dòng điện xoay chiều cơ bản được sinh ra bởi sự biến thiên từ trường trong một khung dây dẫn, hoàn toàn không liên quan tới nối đất.
      cảm ơn mọi người.
      Bạn không phải dân điện thì xin trả lời như vậy cho bạn dễ hiểu. Thực ra điện đang sử dụng trong các hộ gia đình là điện một pha, gồm dây pha L và dây trung tính N, dây trung tính này không phải dây nối đất. Dây nối đất là dây PE đi riêng rẽ, dây này đúng theo tên gọi của nó, dây này sẽ được nối đất và nhiệm vụ của nó là để nối vỏ thiết bị bằng kim loại, nếu điện bị rò ra vỏ thì nó sẽ dẫn theo dây này xuống đất và đỡ gây nguy hiểm cho người nếu vô tình chạm vỏ thiết bị. Về dây N nó cũng có thể nối đất nhưng là nối đất đầu nguồn thôi, cái này bạn có thể tìm hiểu thêm.

4. The Following 2 Users Say Thank You to nikden For This Useful Post:

Địa chỉ
      Gia Lai
      Cảm ơn
      82
      Được cảm ơn 43 lần, trong 25 bài

Trích dẫn Gửi bởi nikden Xem bài viết
      Bạn không phải dân điện thì xin trả lời như vậy cho bạn dễ hiểu. Thực ra điện đang sử dụng trong các hộ gia đình là điện một pha, gồm dây pha L và dây trung tính N, dây trung tính này không phải dây nối đất. Dây nối đất là dây PE đi riêng rẽ, dây này đúng theo tên gọi của nó, dây này sẽ được nối đất và nhiệm vụ của nó là để nối vỏ thiết bị bằng kim loại, nếu điện bị rò ra vỏ thì nó sẽ dẫn theo dây này xuống đất và đỡ gây nguy hiểm cho người nếu vô tình chạm vỏ thiết bị. Về dây N nó cũng có thể nối đất nhưng là nối đất đầu nguồn thôi, cái này bạn có thể tìm hiểu thêm.
      Bác ơi ! Hình như trong mạng điện 3 pha 4 dây (cấp điện áp 0,4kV) có nối đất dây N mà Bác. Đâu chỉ nối mỗi đầu nguồn đâu, nối đất dây đó là nối đất lặp lại thì phải. Cái này vì mục đích an toàn thôi hay sao á.

6. The Following 2 Users Say Thank You to xuanlinhgl For This Useful Post:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Trích dẫn Gửi bởi xuanlinhgl Xem bài viết
      Bác ơi ! Hình như trong mạng điện 3 pha 4 dây (cấp điện áp 0,4kV) có nối đất dây N mà Bác. Đâu chỉ nối mỗi đầu nguồn đâu, nối đất dây đó là nối đất lặp lại thì phải. Cái này vì mục đích an toàn thôi hay sao á.
      lưới 0.4kv nối đất để khi xảy ra sự cố thì dòng ngắn mạch lớn làm cho các rơle dễ dàng phát hiện ra sự cố mà tác động vào .nếu không nối đất dòng ngắn mạch bé ,rơ le không kịp thồi phát hiện ra thì sẽ ảnh hưởng lớn tới trang thiết bị máy móc,con người ...

8. The Following 2 Users Say Thank You to cô độc For This Useful Post:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 150 lần, trong 122 bài

theo tôi sở dỉ dây trung tình nối đất để giảm tiết diện dây trong truyền tải điện,chống sét,giảm tổn thất khi đứt trung tính,an toàn cho các thiết bị bảo vệ, điều khiẻn ,con người.

LUÔN LUÔN LẮNG NGHE-LUÔN LUÔN HỌC HỎI

10. The Following 2 Users Say Thank You to thong55 For This Useful Post:

Cảm ơn
      12

http://webdien.com/d/showthread.php?t=937 vào đây mà đọc nè bạn,chú ý trước khi đọc bạn nên có một chút kiến thức nha thì mời hiểu được.Chúc bạn thành công

12. Những thành viên đã cảm ơn gachip_93 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 150 lần, trong 122 bài

trong truyền tải điện dây TT thường được tiếp đất ,nhung trong Lắp đặt điện sinh hoạt gia dụng day tiếp đất thường dược gọi là dây te,khác hoàn toàn với dây TT.dây te có nhiệm vụ triệt tiêu bót dòng rò khi thiết bị chạm vỏ,giúp các thiết bị có tính năng cắt dòng rò được nhanh hơn....

14. Những thành viên đã cảm ơn thong55 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10

Trích dẫn Gửi bởi nikden Xem bài viết
      vâng, cảm ơn các anh(chú) đã giải đáp cho em. Nhưng mà khi nối đất dây trung tính ở nguồn thì lúc dòng điện sẽ đổi chiều theo hình sin như thế nào qua dây pha và dây trung tính ạ? theo em hiểu là dây trung tính được nối với đất.

Cảm ơn
      80

Trích dẫn Gửi bởi xuanlinhgl Xem bài viết
      Nối dây trung tính lặp lại ở mạng 3 pha 4 dây mình không đề cập ở đây vì chú thớt hỏi điện thông thường sinh hoạt thôi, mình giải thích đơn giản cho chú dễ hiểu nhất.
      Nối đất lặp lại đảm bảo an toàn khi có sự cố đứt dây trung tính, tận dụng để bảo vệ trong trường hợp ngắn mạch chạm đất, khi tải cân bằng 3 pha, thường cho động cơ 3 pha bạn à.

17. The Following 2 Users Say Thank You to nikden For This Useful Post:

Cảm ơn
      80

Trích dẫn Gửi bởi koi05 Xem bài viết
      vâng, cảm ơn các anh(chú) đã giải đáp cho em. Nhưng mà khi nối đất dây trung tính ở nguồn thì lúc dòng điện sẽ đổi chiều theo hình sin như thế nào qua dây pha và dây trung tính ạ? theo em hiểu là dây trung tính được nối với đất.
      - Trước hết bạn cần hiểu điện áp là gì? Điện thế là gì? Dòng điện là gì?
      - Dòng điện sinh ra khi có chênh lệch điện thế trên dây pha L và dây trung tính N sự chênh lệch này người ta gọi là điện áp giữa dây L và dây N. Ở đây điện thế trên dây trung tính N bằng 0, điện thế trên dây pha L hình sin với biên độ max/min là +230V/-230V, vậy điện áp giữa dây pha L và dây N biến thiên theo hình sin và từ đó dòng điện,theo công thức: i=U/r cũng biến thiên hình sin theo thời gian.
      Lấy ví dụ như điện áp một chiều DC nhé. Điện áp giữa hai dây +12V và -12V giống điện áp giữa hai dây +24V và 0V

19. The Following 2 Users Say Thank You to nikden For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - suất phụ tải trung bình của trung tâm thương mại và văn phòng làm việc
      Bởi hoanglong8713 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 28-08-2013, 12:38
    2. Bản vẽ đường dây trung áp theo TC Tổng công ty Đlực miền Trung
      Bởi DOLONGQUYDAO trong diễn đàn HỒ SƠ THIẾT KẾ - BẢNG VẼ
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 26-06-2012, 14:34
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà