• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      16

Mặc định giúp mính giải thích sự cố TBA

Chào mọi người ! , mình mới đi làm ở trạm biến áp 35/6,4KV , hiện tại ở trạm có sự cố như sau, mong các bác giải thích hộ ạ, cảm ơn các bác ạ.

TBA mới đi vào hoạt động ạ, hđ được 1 tháng thì xảy ra sự cố phía 35Kv , khi bị sự cố thì có tiếng nổ lớn => mất điện lưới 35, nhưng sau khoảng 10´ thì tự có lại ??????
      Sau khi kiểm tra thì dự đoán nguyên nhân do: đầu cáp do không làm đúng quy trình gây nên hiện tượng phóng điện giữa các pha, pha với TI ????!?( sau cầu dao phía 35 có một Mc, sau đó điện mới được dẫn đến TBA )
      Trạm cắt điện để ktra, sửa chữa, khoảng 1tuần, khi đóng điện thì có hiện tượng như sau ạ :
      Đóng MBA tự dùng, có điện
      Sau đó đóng các DCL trước MBA, không có hiện tượng gì
      Đóng MC để lấy điện vào MBA, thì lập tức MC phía 35 cắt điện, ( cái MC ỏ sau cái DCL mà để lấy từ lưới của điện lực ấy ạ, có lắp một role dòng rò )
      Đóng 5, 6 lần vẫn bị như thế, dù đã tăng bảo vệ dò .
      Sau đó, cắt hết các DCL, chỉ lấy điện cho tự dùng , được khoảng 10´ thì 1 trong 3 van chống sét nổ !!!

Vậy có bác nào biết nguyên nhân các sự cố trên có thể giúp mình được không ạ, đặc biệt là vụ nổ chống sét van ấy ạ.
      cảm ơn các bác nhiều.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      16

Mặc định Ðề: giúp mính giải thích sự cố TBA

Các bác giúp em với ạ :(

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Về vụ relay dòng rò tác động thì phía tự dùng của bạn có vấn đề, bạn cần cô lập nó mà kiểm tra mới đúng. Thay vì mở các dao cách ly trên phụ tải thanh cái bạn nên mở các CB trên phụ tải tự dùng và đóng lần lượt lại để kiểm tra.
      Việc nổ chống sét van, có thể do nguyên nhân quá áp, mà bạn đặt chống sét van ở đâu, điện áp chống sét van?

4. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      16

Trích dẫn Gửi bởi nikden Xem bài viết
      Về vụ relay dòng rò tác động thì phía tự dùng của bạn có vấn đề, bạn cần cô lập nó mà kiểm tra mới đúng. Thay vì mở các dao cách ly trên phụ tải thanh cái bạn nên mở các CB trên phụ tải tự dùng và đóng lần lượt lại để kiểm tra.
      Việc nổ chống sét van, có thể do nguyên nhân quá áp, mà bạn đặt chống sét van ở đâu, điện áp chống sét van?
      Thanks bạn đã góp ý, nhưng mà khi chỉ đóng MBA TD thì ko có hiện tượng gì bạn ạ, chỉ khi đóng điện vào MBA chính thì MC mới nhẩy. Trạm 2x 6300KVA 35/6,4 , 35/0,4
      Chống sét van tất nhiên là ở lưới 35 rồi, sau cái DCL để lấy điện của điện lực, khoảng cách dây từ Dcl này tới TBA khoảng 5km bạn ạ. Sau đó là lắp chống sét van luôn, nhưng mà ko quá áp cũng khó mà thủng được nó mà, còn nguyên nhân quá áp lay gì nữa ạ :(
      +++---o0o---+++
      Ay, viện tại là đai làm lại đầu cáp và thay chống sét thì lại hoạt động bt rồi ạ......nhưng mà thật sự mình vẫn chưa biết tsao nó nổ chống sét :((

Cảm ơn
      81

Trích dẫn Gửi bởi longlong8800 Xem bài viết
      Thanks bạn đã góp ý, nhưng mà khi chỉ đóng MBA TD thì ko có hiện tượng gì bạn ạ, chỉ khi đóng điện vào MBA chính thì MC mới nhẩy. Trạm 2x 6300KVA 35/6,4 , 35/0,4
      Chống sét van tất nhiên là ở lưới 35 rồi, sau cái DCL để lấy điện của điện lực, khoảng cách dây từ Dcl này tới TBA khoảng 5km bạn ạ. Sau đó là lắp chống sét van luôn, nhưng mà ko quá áp cũng khó mà thủng được nó mà, còn nguyên nhân quá áp lay gì nữa ạ :(
      +++---o0o---+++
      Ay, viện tại là đai làm lại đầu cáp và thay chống sét thì lại hoạt động bt rồi ạ......nhưng mà thật sự mình vẫn chưa biết tsao nó nổ chống sét :((
      Việc kiểm tra bạn tách tự dùng ra rồi đo cách điện nó cũng được mà. Khi đạt hết hãy đóng lại, chứ đừng cứ cố đóng lại như vậy khi tăng giá trị setting lên.
      Việc quá áp cũng có thể do đường dây dài, điện dung đường dây cao, hoặc là bạn cứ đóng đi đóng lại máy cắt dẫn tới điện tích tích tụ tại các MBA, tụ điện,... không kịp xả, cộng hưởng điện áp lưới dẫn tới quá áp. Chống sét van mặc dù chịu được điện áp sét lớn nhưng chỉ trong một thời gian ngắn, nếu quá áp trong một thời gian dài là hư ngay, vì vậy chống sét van mới có điện áp làm việc của nó.

7. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      16

Trích dẫn Gửi bởi nikden Xem bài viết
      Việc kiểm tra bạn tách tự dùng ra rồi đo cách điện nó cũng được mà. Khi đạt hết hãy đóng lại, chứ đừng cứ cố đóng lại như vậy khi tăng giá trị setting lên.
      Việc quá áp cũng có thể do đường dây dài, điện dung đường dây cao, hoặc là bạn cứ đóng đi đóng lại máy cắt dẫn tới điện tích tích tụ tại các MBA, tụ điện,... không kịp xả, cộng hưởng điện áp lưới dẫn tới quá áp. Chống sét van mặc dù chịu được điện áp sét lớn nhưng chỉ trong một thời gian ngắn, nếu quá áp trong một thời gian dài là hư ngay, vì vậy chống sét van mới có điện áp làm việc của nó.
      Thank bạn nhiều, mình cũng đã phần nào hiểu rồi :D, có lẽ do đóng đi đóng lại mấy lần liền nên chống sét cháy, còn mc nhẩy do dòng chạm đất lớn, do đầu cáp làm ko tốt....

Cảm ơn
      16

Tiện đây cho mình hỏi là nguyên nhân gì dẫn tới việc bóng đèn huỳnh quang (loại 1.2 m ấy ạ ) khi bật lên thì có hiện tượng sáng loang lổ, như kjểu là trong bóng có một đoạn hình elip phát sáng, xog đoạn đấy cứ dao động ở trong bóng đèn ấy ạ, trong khi bật quạt trần thì vẫn quay, đèn compact thì lại ko sáng......

Cảm ơn
      81

Trích dẫn Gửi bởi longlong8800 Xem bài viết
      Tiện đây cho mình hỏi là nguyên nhân gì dẫn tới việc bóng đèn huỳnh quang (loại 1.2 m ấy ạ ) khi bật lên thì có hiện tượng sáng loang lổ, như kjểu là trong bóng có một đoạn hình elip phát sáng, xog đoạn đấy cứ dao động ở trong bóng đèn ấy ạ, trong khi bật quạt trần thì vẫn quay, đèn compact thì lại ko sáng......
      Bạn kiểm tra điện áp xem có bị sụt áp không.

11. Những thành viên đã cảm ơn nikden vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016