• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 7 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 64
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định quạt điện bị hỏng không quay được

Nhà mình có cái quạt điện cơ thống nhất (3 số). Nó bị hỏng theo kiểu: tuốc-năng thì vẫn chạy được, nhưng cánh quạt thì ko quay với cả 3 số. Khi bật số 1,2 thì hoàn toàn ko có gì xảy ra, bật số 3 thì có kêu rung vo vo rất nhẹ.

Ai biết cái này là thế nào ko, chỉ mình với, mình ko biết tý gì về điện cả. Nếu có, mọi người có thể cho mình bản vẽ cấu tạo của quạt được ko? mình tìm trên mạng ko có.

Thanks nhiều.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Anh xem lại:

1. rotor có bị cứng không, nếu có thì nên thêm dầu nhớt vào 2 ổ trục.
      2. Tụ điện có bị hư, nổ, phù không. Nếu có thì thay luôn.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

3. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 510 lần, trong 209 bài

Trích dẫn Gửi bởi aliruarua Xem bài viết
      Nhà mình có cái quạt điện cơ thống nhất (3 số). Nó bị hỏng theo kiểu: tuốc-năng thì vẫn chạy được, nhưng cánh quạt thì ko quay với cả 3 số. Khi bật số 1,2 thì hoàn toàn ko có gì xảy ra, bật số 3 thì có kêu rung vo vo rất nhẹ.

Ai biết cái này là thế nào ko, chỉ mình với, mình ko biết tý gì về điện cả. Nếu có, mọi người có thể cho mình bản vẽ cấu tạo của quạt được ko? mình tìm trên mạng ko có.

Thanks nhiều.
      theo như bạn nói thì nếu tháo cánh ra thì trục vẫn chạy bình thường đúng không?
      bây giờ thế này nhé:
      bạn vẫn lắp cánh quạt bình thường, bật công tắc số lớn nhất, rồi tác động cho cánh quạt 1 lực quay xem có chạy không.
      nếu chạy thì chứng tỏ tụ điện yếu (gần chết). kiểm tra xem tụ của quạt là bao nhiêu microF, ra hàng điện tử mua cái tụ khởi động đúng thông số đó.
      còn nếu vẫn không chạy thì bạn ra hàng mua cuộn dây (hình như chỉ dao động khoảng 25.000VNĐ) về thay là ok (nhưng nhớ lắp đặt cẩn thận kẻo trầy xước dây là quăng).
      bạn tham khảo thêm ở đây nhé:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=3212
      chúc bạn thực hành tốt.
      Sửa lần cuối bởi quyen81qb; 26-05-2010 lúc 17:19.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

5. The Following 3 Users Say Thank You to quyen81qb For This Useful Post:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 510 lần, trong 209 bài

Trích dẫn Gửi bởi man Xem bài viết
      mua cuon day quat o dau ma re vay chi minh voi o day minh mua toi 45000 mac wa troi luon
      cách đây khoảng 2 tháng mình có sửa cái quạt cho 1 người, họ mua cuộn dây có 25k của quạt có công suất 45W, còn cái giá 45k là giá của quạt cây, công suất cao hơn, không mắc đâu bạn ạ.
      còn giá thành thì chắc chắn mình không nắm, mình chỉ sửa giúp chứ không phải thợ. nhưng có 1 điều chắc chắn là công suất quạt càng cao thì khối lượng dây càng lớn như vậy giá thành cũng cao luôn.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

7. Những thành viên đã cảm ơn quyen81qb vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: quạt điện bị hỏng, giúp với

bạn cầm cuc cũ ra đổi nó rẻ hơn

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 48 lần, trong 22 bài

có ai bán quạt hư củ thì mua ?????
      to get rich is glorious!

Cảm ơn
      66
      Được cảm ơn 431 lần, trong 140 bài

Đúng cái này TD đang quan tâm, đang định nhờ vả các bạn thì gặp mạch này nên nhờ các bạn chuẩn đoán luôn cho TD nhé.
      Tình trạng là thế này:
      Sau một thời gian sử dụng khoảng 2 tháng tự nhiên cái chuyển hướng không làm việc (kể cả khi dùng điều khiển từ xa hoặc bấm nút trực tiếp trên thân quạt). Chỉ bị lỗi mỗi cái chuyển hướng, các thứ khác vận hành bình thường như lúc xuất xưởng. Cách đây khoảng 2 tuần thì tự nhiên khi bấm nút trực tiếp trên thân quạt thì lại chuyển hướng được (và mọi chức năng khác đều ổn) nhưng khi điều khiển từ xa thì không chức năng nào thực hiện. Không phải đk từ xa hết pin vì TD đã thay pin mới.
      Những cái về quạt này TD rất mơ hồ, nhờ các bạn giúp một tay.
      Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai!

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 935 lần, trong 478 bài

Trích dẫn Gửi bởi Thảo Dân Xem bài viết
      Đúng cái này TD đang quan tâm, đang định nhờ vả các bạn thì gặp mạch này nên nhờ các bạn chuẩn đoán luôn cho TD nhé.
      Tình trạng là thế này:
      Sau một thời gian sử dụng khoảng 2 tháng tự nhiên cái chuyển hướng không làm việc (kể cả khi dùng điều khiển từ xa hoặc bấm nút trực tiếp trên thân quạt). Chỉ bị lỗi mỗi cái chuyển hướng, các thứ khác vận hành bình thường như lúc xuất xưởng. Cách đây khoảng 2 tuần thì tự nhiên khi bấm nút trực tiếp trên thân quạt thì lại chuyển hướng được (và mọi chức năng khác đều ổn) nhưng khi điều khiển từ xa thì không chức năng nào thực hiện. Không phải đk từ xa hết pin vì TD đã thay pin mới.
      Những cái về quạt này TD rất mơ hồ, nhờ các bạn giúp một tay.
      Cái bệnh này thường thôi !
      Vì sao tôi nói thường là tôi cam đoan bác TD mua hàng TQ hay VN...Về nguyên lý hoạt động thì quạt là dạng dễ nhất từ động cơ đến mạch điều khiển. Về động cơ thì tôi không bàn còn về mạch điều khiển thì do hiện nay điện tử được ứng dụng rộng rãi đến cái quạt cũng có thể điều khiển từ xa...do đó phần quay cho tuốt năng (chuyển hướng) cũng sử dụng một động cơ nhỏ và cũng cần điều khiển nó...
      Do vấn đề giá thành nên NSX khó có thể lắp ráp các mạch điện tử có chất lượng được vì thế hưng hỏng sau này đều rơi vào điểm này thôi. Tuổi thọ ngắn, hay hư hỏng lặt vặt độ tin cậy không cao lúc được lúc không, chạy hay không là tùy hứng...
      Nói thật là không thể sửa được vì nó là bệnh chung rồi, muốn khắc phục thì chỉ có cách lắp lại các linh kiện có chất lượng thôi...Ngay cái remote cũng vậy một thời gian sau là lệch tần số chỉnh hay là suy giảm tia hồng ngoại...
      Cách khắc phục là tháo ra rồi đấu lại trực tiếp bằng công tắc ngoài, khi nào không thể điều khiển được thì dùng công tắc đó hổ trợ thôi.
      Cách nữa là mua loại có xuất xứ từ các hãng nổi tiếng...thông qua giá thành cây quạt đó.
      Tôi hỏi bác cây quạt có điều khiển từ xa hiện nay giá tầm khoảng 300 đến 500K trong khi đó biết bao nhiêu là thành phần vậy làm sao NSX đặt mạch điều khiển tốt được - đa số là từ TQ thôi...Còn cây quạt Mitshubishi của Nhật giá có khi 3 T vì thế mạch điện ĐK rất chuẩn. Cái này cũng giống di động thôi Bác àh.

12. Những thành viên đã cảm ơn Dang Ky Hai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      66
      Được cảm ơn 431 lần, trong 140 bài

Vâng, cũng có thể. Nhưng không phải rẻ tiền mau hỏng đâu. 1/3 tháng lương của Thảo Dân đấy ạ. Thảo Dân đang nghiêng về khả năng mạch điều khiển cái mô tơ chuyển hướng hay chính bản thân con mô tơ chuyển hướng có vấn đề, có thể nó lỏng cái gì đấy mà TD bận quá chưa xẻ nó ra để xem. Còn về đk thì chắc nó không quá đắt đâu, bằng chứng là những con điều khiển TQ có 20k mà cũng dùng được mấy năm cơ?
      Khép lại quá khứ, hướng tới tương lai!

14. Những thành viên đã cảm ơn Thảo Dân vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      quá khứ
      Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 141 lần, trong 77 bài

bác tháo ra ktra nếu sửa được thì sửa , không thì mang ra tiệm mấy anh thợ làm cho nhanh. chẳng bao nhiêu tiền đâu.ok!
      TẠM BIỆT MÃI MÃI.

Trang 1 của 7 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Công tơ quay ngược
      Bởi Dung Ha Hoa trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 16-08-2017, 20:40
    2. Trợ giúp - Quạt treo tường quay qua lại nhưng cánh không quay????
      Bởi phuonghtml trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 16
      Bài cuối: 27-12-2014, 20:49
    3. Trợ giúp - Máy giặt xả nước giặt quay kêu kót két
      Bởi hocmot trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 08-09-2014, 17:46
    4. Trợ giúp - đấu sai cuộn dây động cơ giảm tốc , động cơ không quay?
      Bởi transangnguyen trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 23-11-2012, 06:27
    5. Trợ giúp - có ai biết làm thế nào cho công tơ quay chậm lại không .
      Bởi hoan_epu trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 21-04-2010, 16:11

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016