• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định Điện áp của biến dòng.???

Chào các bác.
      Các bác cho em hỏi chút.
      E chưa hiểu về các thông số của biến dòng lắm. E có con biến dòng 50/5A. Bình thường dùng để biến đổi dòng điện của đường dây có điện áp 220VAC thì không vấn đề gì rồi. Nhưng e muốn đo dòng điện của đường dây 5VAC thôi thì có được không???(tất nhiên là dòng qua đường dây 5VAC này khá lớn ~13A) . Có nghĩa là sử dụng biến dòng có cần quan tâm tới điện áp min là bao nhiêu không (max thì có quan tâm rồi.).
      // E không chuyên nên đang tìm hiểu, có gì mong các bác chỉ bảo.
      Cảm ơn rất nhiều.!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 41 lần, trong 29 bài

Mặc định Ðề: Điện áp của biến dòng.???

Bạn cứ thử dùng đi. Chắc không có vấn đề gì đâu. Điện áp ấy chỉ để chế tạo cách điện thôi. Điện áp thấp chắc ok.

3. The Following 2 Users Say Thank You to no1knows For This Useful Post:

Địa chỉ
      Số 3 Đường Tạ Quang Bửu Hai Bà Trưng Hà Nội
      Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Bạn mình hỏi mạch bạn 5VAC gì mà dòng lại lên tận 13A liền, mình thì thường nếu mạch áp nhỏ thì hay dùng điện trở Shunt để đo chứ, cần gì dùng biến dòng nhỉ.
      Hồ Huy Hào
      Email: haoh2bk@gmail.com
      HP: 01664 223 796

Cảm ơn
      9

Trích dẫn Gửi bởi haoh2bk Xem bài viết
      Bạn mình hỏi mạch bạn 5VAC gì mà dòng lại lên tận 13A liền, mình thì thường nếu mạch áp nhỏ thì hay dùng điện trở Shunt để đo chứ, cần gì dùng biến dòng nhỉ.
      Ah. Em có cái máy biến dòng, điện áp 5VAC, dòng điện max 20A. Mong các bác chỉ giúp.

Địa chỉ
      Số 3 Đường Tạ Quang Bửu Hai Bà Trưng Hà Nội
      Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Hóa ra là thế, đấy là đầu ra max của biến dòng chứ bạn, đã qua biến dòng rồi lắp vào đồng hồ đo luôn chứ, sao lại phải cần biến dòng làm nữa.
      Điện áp cấp vào biến dòng thì là tùy thông số gi trên nhãn, bảo cấp bao nhiêu thì mình cứ cấp đúng như vậy ( là nguồn nuôi biến dòng mà) .
      Nên nhớ biến dòng có tỷ số K1/K2 bằng bao nhiêu thì đồng hồ đo cũng phải có hệ số K1/K2 tương tự nhé.
      Hồ Huy Hào
      Email: haoh2bk@gmail.com
      HP: 01664 223 796

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Trích dẫn Gửi bởi vietthanh123 Xem bài viết
      Ah. Em có cái máy biến dòng, điện áp 5VAC, dòng điện max 20A. Mong các bác chỉ giúp.
      trời ra chợ trời mua cái ampemet là xong tất khỏi TI cho nó phức tạp ra

Cảm ơn
      9

Trích dẫn Gửi bởi haoh2bk Xem bài viết
      Hóa ra là thế, đấy là đầu ra max của biến dòng chứ bạn, đã qua biến dòng rồi lắp vào đồng hồ đo luôn chứ, sao lại phải cần biến dòng làm nữa.
      Điện áp cấp vào biến dòng thì là tùy thông số gi trên nhãn, bảo cấp bao nhiêu thì mình cứ cấp đúng như vậy ( là nguồn nuôi biến dòng mà) .
      Nên nhớ biến dòng có tỷ số K1/K2 bằng bao nhiêu thì đồng hồ đo cũng phải có hệ số K1/K2 tương tự nhé.
      Bác hiểu nhầm rồi. Không phải là biến dòng đo lường. Máy biến dòng của em thực ra là một máy biến áp, có đầu vào 380VAC, đẩu ra 5VAC/13A , có thể thay đổi dòng điện đầu ra. Mục đích là để thí nghiệm. Em cần tạo ra dòng điện để thực hành với role bảo vệ quá dòng, nên muốn hỏi là với điện áp 5VAC thì dùng với biến dòng đo lường RTC có ảnh hưởng gì không? E thấy ở trên nhãn của biến dòng chỉ ghi 2 thông số là tỷ lệ biến đổi (50/5A) và điện áp sơ cấp max. Bình thường ta vẫn chỉ dùng biến dòng này với điện áp 220V hoặc 380V mà thôi, nên không biết với điện áp 5VAC thì biến dòng vẫn cho tỷ lệ 50/5A chứ????
      Hic. Không biết các bác có hiểu ý của em không ah.?

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Bác hiểu nhầm rồi. Không phải là biến dòng đo lường. Máy biến dòng của em thực ra là một máy biến áp, có đầu vào 380VAC, đẩu ra 5VAC/13A , có thể thay đổi dòng điện đầu ra. Mục đích là để thí nghiệm. Em cần tạo ra dòng điện để thực hành với role bảo vệ quá dòng, nên muốn hỏi là với điện áp 5VAC thì dùng với biến dòng đo lường RTC có ảnh hưởng gì không? E thấy ở trên nhãn của biến dòng chỉ ghi 2 thông số là tỷ lệ biến đổi (50/5A) và điện áp sơ cấp max. Bình thường ta vẫn chỉ dùng biến dòng này với điện áp 220V hoặc 380V mà thôi, nên không biết với điện áp 5VAC thì biến dòng vẫn cho tỷ lệ 50/5A chứ????
      nó là cái máy phát dòng thôi có gì đâu mà bạn có vẻ lăn tăn quá nhỉ

10. Những thành viên đã cảm ơn caothebac vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 41 lần, trong 29 bài

Tức là thiết bị của bạn bình thường không cần mắc TI vào thì vẫn tạo ra được dòng điện và bạn có thể điều chỉnh dòng điện này. Nếu thế thì bạn có thể mắc nối tiếp TI vào mạch thứ cấp thiết bị này mà không có vấn đề gì cả.
      Phía sơ cấp của TI thực chất chỉ là một đoạn dây dẫn rất ngắn nên điện áp đặt trên nó xấp xỉ bằng 0. Điện áp max trên TI thực chất chỉ dùng để chế tạo cách điện của TI.
      Nhưng chính vì nó chỉ là một đoạn dây ngắn nên bạn không được phép mắc trực tiếp nó vào một nguồn áp (MBA) mà không mắc nối tiếp với điện trở vì sẽ gây ngắn mạch (mba).

Nhưng nếu đã tạo ra được dòng thì thứ cấp mba của bạn đã mắc qua trở rồi vì I=U/Z. Nên bạn có thể mắc nối tiếp TI mà không có bất cứ vd gì cả.

12. Những thành viên đã cảm ơn no1knows vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Trích dẫn Gửi bởi caothebac Xem bài viết
      nó là cái máy phát dòng thôi có gì đâu mà bạn có vẻ lăn tăn quá nhỉ
      E ko lăn tăn gì về máy phát dòng điện cả. Em chỉ muốn hỏi các bác là biến dòng đo lường MCT nếu sử dụng với điện áp 5VAC thì có được không? Có ảnh hưởng gì tới tỷ lệ biến đối của biến dòng không???????????????????????????????????
      Ví dụ: Em cho biến dòng (Loại 50/5A) đo một đường dây điện 50A, điện áp 5VAC thì ở thứ cấp nó có ra 5A không? (Nếu là điện áp 220VAC thì dĩ nhiên là không bàn tới làm gì rồi.). Tại vì e chưa có đồ để thực nghiệm thực tế, bác nào chỉ giúp e với.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016