• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 17 lần, trong 17 bài

Mặc định Ðề: hỏi về thông số kỹ thuật máy phát

Amps: 3343 là 3343A đó bạn còn rise/amb chắc phài nhờ cao thủ rồi

3. Những thành viên đã cảm ơn MYTRAN vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Nếu là ampe thì là định mức hay là gì hở bạn?

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 47 lần, trong 39 bài

3343A này chính là dòng danh định mà máy phát của bạn có thể cấp cho mỗi pha của phụ tải.

6. Những thành viên đã cảm ơn Nin vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Land of the golden wattle
      Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 109 lần, trong 94 bài

Trích dẫn Gửi bởi nhocto1989 Xem bài viết
      trên tem máy phát của công ty e ghi:
      V: 380v
      PF:0.8
      KW: 1760
      KVA: 2200
      AMPS:3343
      RISE/AMB*C: 125/40
      CÁC BÁC CHO E HỎI 2 THÔNG SỐ CUỐI CÙNG CÓ NGHĨA LÀ GÌ???
      TÍNH CÔNG SUẤT ĐẦY TẢI CHO MÁY PHÁT THẾ NÀO KHI MÌNH CHƯA RÕ CÔNG SUẤT TẢI???
      EM CẢM ƠN CÁC BÁC NHIỀU
      AMB : ambient temperature - nhiệt độ môi trường
      RISE : temperature rise: là nhiệt độ gia tăng tối đa cho phép khi làm việc, nhiệt độ gia tăng này là do tổn hao của máy phát(cả điện lẫn cơ)

Tổng (AMB+RISE) : là nhiệt độ làm việc tối đa cho phép.

8. The Following 3 Users Say Thank You to mancuder For This Useful Post:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 85 lần, trong 52 bài

Trích dẫn Gửi bởi mancuder Xem bài viết
      AMB : ambient temperature - nhiệt độ môi trường
      RISE : temperature rise: là nhiệt độ gia tăng tối đa cho phép khi làm việc, nhiệt độ gia tăng này là do tổn hao của máy phát(cả điện lẫn cơ)

Tổng (AMB+RISE) : là nhiệt độ làm việc tối đa cho phép.
      Chuẩn rồi.
      Độ tăng nhiệt tối đa là 125 độ C với nhiệt độ môi trường 40 độ C riêng đối với đầu phát, cách đo thì tại vỏ, ổ trục bi của đầu phát điện. Với công suất lớn thường có cảm biến đi kèm, với dòng của Nhật thì hay có miếng dán chỉ thị nhiệt độ ngay trên vỏ máy.
      Sửa lần cuối bởi haianhelectric; 29-10-2013 lúc 17:42.
      Nhận làm vỏ cách âm, tủ điện trên máy CNC giá rẻ. LH: 0913209856-Việt Anh.

10. Những thành viên đã cảm ơn haianhelectric vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      13

Trích dẫn Gửi bởi nhocto1989 Xem bài viết
      trên tem máy phát của công ty e ghi:
      V: 380v
      PF:0.8
      KW: 1760
      KVA: 2200
      AMPS:3343
      RISE/AMB*C: 125/40
      CÁC BÁC CHO E HỎI 2 THÔNG SỐ CUỐI CÙNG CÓ NGHĨA LÀ GÌ???
      EM CẢM ƠN CÁC BÁC NHIỀU
      Cái náy khó nhé.
      - Trước tiên bạn phải cho biết động cơ sơ cấp là gì? Ví dụ như động cơ tua bin hơi, diesel, thủy điện...
      - Là loại máy có công suất gì? Continuous; Prime; Stanby.
      + Continuous là loại máy chạy liên tục giống như nhà máy thủy điện, tua bin hơi. Động cơ diesel cũng có loại như thế này, nhưng giá thành đắt về VN mình hơi hiếm.
      +Prime là công suất "Liên tục", thực ra nó là " công suất Chính", Từ Chính ở đây được hiểu như là công suất có thể phát tối đa trong khoảng thời gian dài (100% tải) nhưng vẫn có thời gian nghỉ. Bạn phải hiểu là công suất được ghi là "Prime" và "Stanby" chỉ dùng cho máy phát dự phòng mà thôi. Đôi khi với dòng máy dự phòng này bạn không nên quá tin tưởng vào thông số của nhà cung cấp, cái này chỉ là thương mại nhằm mục đích cạnh tranh là chính, cụ thể tải được bao nhiêu thì phải đọc cụ thể của tài liệu hướng dẫn đi kèm.
      + Stanby là công suất dự phòng, thường thì nó chỉ chạy ở 75% tải với chế độ liên tục nhưng có thời gian nghỉ, đọc kỹ hướng dẫn tài liệu trước khi dùng. Về công suất này thì cũng như trên đã nói, nó dùng cho máy phát điện là nguồn dự phòng.
      - Về công suất dùng tối đa được bao nhiêu thì nên xem cụ thể được ghi ở phần động cơ sơ cấp ấy. ( công suất này là công suất đầu trục nhé)Với máy dự phòng, thường thì nhà sản suất bao giờ cũng chọn công suất đầu phát lớn hơn công suất động cơ sơ cấp. Công suất công bố thường bao giờ cũng nhỏ hơn công suất động cơ sơ cấp vì phải trừ đi tổn hao... nhưng nó nằm trong khoảng P máy phát = P động cơ x (0.8- 0.95)
      Về dòng điện:
      AMPS:3343 là dòng điện tối đa của một pha như bạn gì đã nói, nó chính là dòng điện mà cuộn dây phần ứng có thể chịu được mà không bị cháy với nhiệt độ cho phép đã ghi trên nhãn đầu phát điện.
      Về công suất:
      KW: 1760 là công suất danh định ( hiểu là tối đa cho an toàn), công suất này cao hơn với công suất động cơ sơ cấp một tý. P này không đổi (const) kể cả khi hệ số cos phi của tải bằng 1, nghĩa là khi cos phi tải bằng 1 thì cũng không thể cho P = S được. Cái này đã được nhà sản xuất tính toán cụ thể rồi để tương thích với tải có hệ số cos phi bằng 0.8 mà không cần phải dùng đến tụ bù để bù hệ số cos phi. Việc thêm tụ bụ vào chỉ để giảm dòng mà thôi, không có nghĩa là công suất của máy sẽ tăng.
      Để tính công suất sử dụng hiệu quả với máy phát bạn nên quan tâm đến hệ số cos phi của tải, nếu thấp quá thì đồng nghĩa với việc dòng điện I đạt định mức mà P thì vẫn chưa đủ, nên thêm tụ bụ vào để có thể giảm dòng và tăng công suất ( Các xưởng may thường hề số công suất thấp vì dùng nhiều đèn huỳnh quang). Nên đọc tài liệu hướng dẫn để sử dụng cho hợp lý.
      Đổi lời chia sẻ với bạn. ( Kiến thức là vô hạn, có thể tôi còn thiếu sót nhiều, có bạn nào am hiểu hơn thì giải thích thêm hộ bạn ấy nhé)

12. Những thành viên đã cảm ơn haianhelectric vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Trích dẫn Gửi bởi haianhelectric Xem bài viết
      Cái náy khó nhé.
      - Trước tiên bạn phải cho biết động cơ sơ cấp là gì? Ví dụ như động cơ tua bin hơi, diesel, thủy điện...
      - Là loại máy có công suất gì? Continuous; Prime; Stanby.
      + Continuous là loại máy chạy liên tục giống như nhà máy thủy điện, tua bin hơi. Động cơ diesel cũng có loại như thế này, nhưng giá thành đắt về VN mình hơi hiếm.
      +Prime là công suất "Liên tục", thực ra nó là " công suất Chính", Từ Chính ở đây được hiểu như là công suất có thể phát tối đa trong khoảng thời gian dài (100% tải) nhưng vẫn có thời gian nghỉ. Bạn phải hiểu là công suất được ghi là "Prime" và "Stanby" chỉ dùng cho máy phát dự phòng mà thôi. Đôi khi với dòng máy dự phòng này bạn không nên quá tin tưởng vào thông số của nhà cung cấp, cái này chỉ là thương mại nhằm mục đích cạnh tranh là chính, cụ thể tải được bao nhiêu thì phải đọc cụ thể của tài liệu hướng dẫn đi kèm.
      + Stanby là công suất dự phòng, thường thì nó chỉ chạy ở 75% tải với chế độ liên tục nhưng có thời gian nghỉ, đọc kỹ hướng dẫn tài liệu trước khi dùng. Về công suất này thì cũng như trên đã nói, nó dùng cho máy phát điện là nguồn dự phòng.
      - Về công suất dùng tối đa được bao nhiêu thì nên xem cụ thể được ghi ở phần động cơ sơ cấp ấy. ( công suất này là công suất đầu trục nhé)Với máy dự phòng, thường thì nhà sản suất bao giờ cũng chọn công suất đầu phát lớn hơn công suất động cơ sơ cấp. Công suất công bố thường bao giờ cũng nhỏ hơn công suất động cơ sơ cấp vì phải trừ đi tổn hao... nhưng nó nằm trong khoảng P máy phát = P động cơ x (0.8- 0.95)
      Về dòng điện:
      AMPS:3343 là dòng điện tối đa của một pha như bạn gì đã nói, nó chính là dòng điện mà cuộn dây phần ứng có thể chịu được mà không bị cháy với nhiệt độ cho phép đã ghi trên nhãn đầu phát điện.
      Về công suất:
      KW: 1760 là công suất danh định ( hiểu là tối đa cho an toàn), công suất này cao hơn với công suất động cơ sơ cấp một tý. P này không đổi (const) kể cả khi hệ số cos phi của tải bằng 1, nghĩa là khi cos phi tải bằng 1 thì cũng không thể cho P = S được. Cái này đã được nhà sản xuất tính toán cụ thể rồi để tương thích với tải có hệ số cos phi bằng 0.8 mà không cần phải dùng đến tụ bù để bù hệ số cos phi. Việc thêm tụ bụ vào chỉ để giảm dòng mà thôi, không có nghĩa là công suất của máy sẽ tăng.
      Để tính công suất sử dụng hiệu quả với máy phát bạn nên quan tâm đến hệ số cos phi của tải, nếu thấp quá thì đồng nghĩa với việc dòng điện I đạt định mức mà P thì vẫn chưa đủ, nên thêm tụ bụ vào để có thể giảm dòng và tăng công suất ( Các xưởng may thường hề số công suất thấp vì dùng nhiều đèn huỳnh quang). Nên đọc tài liệu hướng dẫn để sử dụng cho hợp lý.
      Đổi lời chia sẻ với bạn. ( Kiến thức là vô hạn, có thể tôi còn thiếu sót nhiều, có bạn nào am hiểu hơn thì giải thích thêm hộ bạn ấy nhé)
      Động cơ Diesel
      Loại Công suất : Prime
      Tất cả thông số mình nêu trên được ghi trên tem gắn ở đầu phát. còn những thông số này được gắn phía bên phải LCD hiển thị:
      S= 2030 KVA
      P=1624 KW
      n=1500 v/p
      V=380 v
      I=3084 A
      f=50 Hz
      mình chưa hiểu lắm về thông số này, nếu các bạn biết có thể chỉ giúp thêm mình phần này được không??
      Thanks các bạn nhiều nhiều!

Cảm ơn
      13

Đọc kỹ nội dung mình đã nói ở trên chưa, vẫn không hiểu à. Thông số bạn đưa thêm chính là thông số của máy phát (tổ máy). Cái đầu chỉ là của riêng đầu phát mà thôi, nó còn có thông số của động cơ diesel nữa. Cái thông số sau mà bạn đưa ra bao giờ nó cũng nhỏ hơn thông số đầu phát là đúng rồi.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Tuyển CTV dịch thuật tiếng Anh chuyên ngành kỹ thuật điện
      Bởi dichthuathaco trong diễn đàn VIỆC TÌM NGƯỜI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 10-09-2013, 12:06
    2. Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về kỹ thuật điện/qcvn qtđ-5 : 2009/bct
      Bởi nganhdiencolen trong diễn đàn Bộ môn hệ thống điện
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 30-03-2012, 15:52
    3. Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-02-2011, 15:51
    4. Trợ giúp - Tại sao chiều dầy lá thép kĩ thuật điện của lõi thép trong MBA lại phải phụ thuộc vào tần số
      Bởi E=mc^2 trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 16-02-2011, 10:29
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016