• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      6

Mặc định Hiệu suất của biến tần.

Số là hôm nay trong công ty có đông nghiệp hỏi em về hiệu suất của biến tần. Mà từ trước tới giờ chỉ có nghe hiệu suất của động cơ thôi chứ em chưa có bao giờ nghe hiệu suất của biến tần cả . Theo em nghỉ thì hiệu suất của biến tần sẽ bằng công suất điện đầu vào cấp cho biến tần chia cho công suất điện đầu ra của nó không biết có đúng không ). Bác nào hiểu rõ về khái niệm này có thể giải thích giúp em được không.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 22 lần, trong 21 bài

Mặc định Ðề: Hiệu suất của biến tần.

Bó tay luôn
      tranchien87@gmail.com
      dt : 0986 553 076

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi luckyboy310589 Xem bài viết
      Số là hôm nay trong công ty có đông nghiệp hỏi em về hiệu suất của biến tần. Mà từ trước tới giờ chỉ có nghe hiệu suất của động cơ thôi chứ em chưa có bao giờ nghe hiệu suất của biến tần cả . Theo em nghỉ thì hiệu suất của biến tần sẽ bằng công suất điện đầu vào cấp cho biến tần chia cho công suất điện đầu ra của nó không biết có đúng không ). Bác nào hiểu rõ về khái niệm này có thể giải thích giúp em được không.
      Ngược lại bạn ạ. Giả sử tải yêu cầu công suất P2(cùng với các yêu cầu về U,I,f,M,...). Để BT đáp ứng được tải thì nó cần tiêu thụ công suất P1 từ lưới. Tỷ số P2/P1 chính là hiệu suất của BT và chắc chắn nó nhỏ thua 1.Phần chênh lệch đó là do: năng lượng cho mạch điều khiển, mạch phụ trợ; NL cho quạt gió(nếu có); tổn thất trên các van bán dẫn;....
      Hiệu suất nói trên là hiệu suất về mặt kỹ thuật.
      Trong các tài liệu của BT thường có ghi phần tổn thất NL, vd BT ACS143-2K1-1(1,5kW) có ghi tổn thất là 27W.Thực tế chắc nhiều hơn???
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      6

em cũng nghĩ là như vậy nhưng đối với mỗi biến tần có công suất khác nhau thì thiết bị phụ trợ và bán dẫn cũng khác nhau ==> công suất tổn hao trên các thiết bị này đều không giống nhau. Nên nói như bác chắc không chính xác rồi

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi luckyboy310589 Xem bài viết
      em cũng nghĩ là như vậy nhưng đối với mỗi biến tần có công suất khác nhau thì thiết bị phụ trợ và bán dẫn cũng khác nhau ==> công suất tổn hao trên các thiết bị này đều không giống nhau. Nên nói như bác chắc không chính xác rồi
      Tôi nói không chính xác ở chỗ nào anh bạn? Cái đo đỏ thì đương nhiên rồi. Để so sánh và đánh giá, người ta lấy tỷ lệ tổn hao/tổng NL tiêu thụ làm tiêu chí.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Biến tần KinCo giá tốt và hỗ trợ nhiệt tình mọi người nhé... 0906.913.068 Khánh
      Đoàn Văn Khánh
      0906.913.068
      ABB, OMRON, KINCO, TESHOW
      thegioithongtin007@gmail.com

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016