• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định máy phát điện 2KVA qua ổn áp lioa 5KVA có được không?

Tình hình là em đang băn khoăn khi bình thường dùng điện cao thế có dùng Lioa thì điện đã ổn hơn và hôm vừa rồi có bàn luận với mấy thằng bạn đang làm sửa chữa điện tử thì nó bảo " Máy phát điện hay là máy nổ cho chạy qua Lioa trước khi dùng cho các thiết bị dùng trong nhà như tủ lạnh, tivi, máy tính... sẽ tốt hơn nếu cho máy phát điện chạy trực tiếp vào các thiết bị đó"
      Em lâu nay dùng máy phát điện 2KVA toàn dùng trực tiếp, nay em đấu cho máy phát điện 2KVA qua ổn áp lioa 5KVA có được không vậy( tổng phụ tải đều dưới 2KVA)
      Còn thêm ý kiến là nếu cho điện máy nổ qua Lioa ===> làm Lioa nhanh hỏng.
      Mong các bro giúp đỡ

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 509 lần, trong 209 bài

Trích dẫn Gửi bởi meloto44 Xem bài viết
      Tình hình là em đang băn khoăn khi bình thường dùng điện cao thế có dùng Lioa thì điện đã ổn hơn và hôm vừa rồi có bàn luận với mấy thằng bạn đang làm sửa chữa điện tử thì nó bảo " Máy phát điện hay là máy nổ cho chạy qua Lioa trước khi dùng cho các thiết bị dùng trong nhà như tủ lạnh, tivi, máy tính... sẽ tốt hơn nếu cho máy phát điện chạy trực tiếp vào các thiết bị đó"
      Em lâu nay dùng máy phát điện 2KVA toàn dùng trực tiếp, nay em đấu cho máy phát điện 2KVA qua ổn áp lioa 5KVA có được không vậy( tổng phụ tải đều dưới 2KVA)
      Còn thêm ý kiến là nếu cho điện máy nổ qua Lioa ===> làm Lioa nhanh hỏng.
      Mong các bro giúp đỡ
      Lioa là thiết bị dùng để ổn định điện áp không bị dao động trong 1 khoảng giới hạn, nên bạn có dùng Lioa bao nhiêu đi nữa thì không sao, miễn tải của bạn có công suất < công suất máy phát là được.
      nếu bạn dùng Lioa thì sẽ tốt cho các thiết bị trong nhà, còn nếu sợ hỏng Lioa mà không dùng thì chuyện bạn mất vài thiết bị điện trong nhà là chuyện bình thường.
      Còn điện lưới về nhà bạn là điện hạ thế chứ không phải cao thế.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

Cảm ơn
      76
      Được cảm ơn 82 lần, trong 53 bài

không biết qua ổn áp thế nào , chứ có lần văn nghệ xung kích dưới trà vinh , vì cúp điện nên dùng 2 máy phát để diễn văn nghệ , không biết do hệ thống âm thanh , ánh sáng công suất cao quá không , nhưng toàn bộ adapter hệ thống micro đều bị cháy, hệ thống am thanh , ánh sáng không vấn đề gì , mà máy 2 máy phát đó đi qua 4 cái ổn áp lận nha , công suất nhiêu thì quên rồi , anh chị em giải thích dùm dc k

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Theo mình thì dùng ổn áp cho các thiết bị điện tử có vẻ ko hay lắm,khả năng tự mình hại mình rất cao.Các thiết bị như thế thường đã có bộ nguồn của nó rồi.Ổn áp thường có thời gian đáp ứng chậm nên khi áp đầu vào dao động nhanh và có biên độ lớn thì đầu ra điện áp sẽ rất thấp hoặc rất cao,và các bộ nguồn của thiết bị sẽ toi ngay.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,899 lần, trong 1,468 bài

Điều rất quan trọng là tần số của các máy phát nhỏ thường không ổn định. Nếu tần số thấp dưới 10%, mà điện áp như cũ, thì xem như các thiết bị có mạch từ sẽ quá áp đến 110%. Các bộ adapter thường sử dụng biến áp được thết kê rất sít sao, nên sẽ cháy trước. Các máy có biến áp quấn với hệ số an toàn cao sẽ cháy sau. Các tải thuần trở như đèn đốt tim, thường không hề gì.

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 925 lần, trong 474 bài

Trích dẫn Gửi bởi khoái Xem bài viết
      không biết qua ổn áp thế nào , chứ có lần văn nghệ xung kích dưới trà vinh , vì cúp điện nên dùng 2 máy phát để diễn văn nghệ , không biết do hệ thống âm thanh , ánh sáng công suất cao quá không , nhưng toàn bộ adapter hệ thống micro đều bị cháy, hệ thống am thanh , ánh sáng không vấn đề gì , mà máy 2 máy phát đó đi qua 4 cái ổn áp lận nha , công suất nhiêu thì quên rồi , anh chị em giải thích dùm dc k
      -------------------------------------------------------------
      Trời !
      Qua 4 cái ổn áp, tôi hơi bị sốc khi nghe, thực tình tôi cũng chẳng dám nghĩ ra cách này nếu trường hợp như thế.
      Hoàn toàn thống nhất ý của bác Quốc Thái, như bác đưa ra con số 110% thì hơi bị cao .
      Tôi khẳng định máy phát của anh là của Trung Quốc lắp đặt theo dạng một máy nổ chạy dầu kéo dây curoa cho máy phát đúng ko???
      Loại này tôi không ưa lắm vì phần điều tốc rất kém nên hay bị tình trạng tần số không ổn định. Với lại cái mạch kích tần cũng vậy, nhìn chán lắm.
      Thôi thì "tiền nào của vậy"

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Xem những ý kiến của các bạn mình mới ngộ ra rằng các ổn áp cũng không mang lại điều tốt lành cho các thiết bị điện tử là mấy, nhất là những thiết bị điện tử có vi mạch. Vậy xin hỏi nếu chúng ta dùng bộ lưu điện (UPS) có tốt hơn không? (Trang bị cho mỗi thiết bị 1 UPS)
      Cảm ơn
      Ông cha kiếp trước sinh ra điện, con cháu sau này cứ mãi điên

Địa chỉ
      HCM UTE
      Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 60 lần, trong 28 bài

Trích dẫn Gửi bởi wilsontuyen Xem bài viết
      Xem những ý kiến của các bạn mình mới ngộ ra rằng các ổn áp cũng không mang lại điều tốt lành cho các thiết bị điện tử là mấy, nhất là những thiết bị điện tử có vi mạch. Vậy xin hỏi nếu chúng ta dùng bộ lưu điện (UPS) có tốt hơn không? (Trang bị cho mỗi thiết bị 1 UPS)
      Cảm ơn
      chắc bạn là sinh viên hả? hay sao mà vip dữ vậy. bạn có biết mỗi một thiết bị một UPS là đại gia cỡ nào không? bạn có biết khi nào thì fài dùng UPS không? bạn tham khảo thêm cuốn Hướng Dẫn Lắp Đặt Điện Theo Tiêu Chuẩn IEC. khá là cơ bản và đầy đủ về các vấn đề liên quan đến điện. đọc xong cuốn đó mà hiểu hết là tạm ổn rồi đấy. thấy hay tì vote cho tớ vài phiếu nha!

9. The Following 2 Users Say Thank You to LAH1987 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 509 lần, trong 209 bài

Trích dẫn Gửi bởi wilsontuyen Xem bài viết
      Cảm ơn
      Nếu bạn dùng ổn áp cho điện lưới thì không sao cả, nó tốt nữa là đằng khác. Vấn đề ở đây như bác Thái đã nêu là một số máy phát điện công suất nhỏ (loại đời cũ không có nhiều thiết bị bảo vệ) thường không ổn định về tần số có thể gây quá áp cho mạng điện thui.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

11. Những thành viên đã cảm ơn quyen81qb vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 27 lần, trong 21 bài

Mặc định Ðề: máy phát điện 2KVA qua ổn áp lioa 5KVA có được không?

Qua theo dõi các bạn đã đưa ra ở trên thì mình thấy nếu như thiết bị điện tử của bạn thật sự là thiết bị quan trọng và đắt tiền hoặc thiết bị sử dụng ở những nơi điện áp kém ổn định nhất là các nơi gần chỗ hàn sì nhiều thì dùng Lioa gần như không có tác dụng máy vì thời gian nháy sụt điện rất ngắn do đặc tính cơ của ổn áp không đáp ứng kịp thời gian xảy ra nháy điện do đó mà Lioa gần như không có tác dụng trọng trường hợp này, tuy nhiên Lioa có tác dụng ở những nơi ít xảy ra nháy điện hoặc điện áp thường xuyên thấp hoặc thường xuyên cao.
      Vậy để giải quyết và bảo vệ hầu hết các sự cố về điện thì các bạn có thể dùng UPS tuy nhiên UPS cũng có 2 loại đó là :
      -UPS Offline nó cũng giống như Lioa vậy chỉ thêm chức năng chống sét lan truyền và lưu điện. Loại này giá thành thấp
      - UPS Online đây là loại UPS có thể bảo vệ tất cả các sự cố về điện, nó thực hiện chức năng ổn áp, ổn tần, chống xung, lọc nhiễu và chống sét la truyền loại UPS này đáp ứng cho các thiết bị có yêu cầu cao về chất lượng điện. Loại này giá cũng tùy thuộc vào từng mức công suất và thời gian lưu điện. Loại thấp nhất hiện nay là C1K (1000VA/700W) SANTAK, giá khoảng trên 6 triệu VNĐ gì đó.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Xin Giúp sơ đồ mạch ổn áp Lioa 5kva
      Bởi tuấn lâm trong diễn đàn ỨNG DỤNG ĐIỆN TỬ
      Trả lời: 26
      Bài cuối: 28-06-2014, 16:31
    2. Trợ giúp - Ổn áp Lioa 5kva (90-250) có mùi khét
      Bởi duyprook trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 29
      Bài cuối: 25-06-2014, 23:27
    3. Trợ giúp - Cho mình hỏi về tình trạng ổn áp lioa DRI 2kva