• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Địa chỉ
      Nghệ An
      Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 119 lần, trong 70 bài

Mặc định Ðề: Van điện đầu ra của bơm

Trích dẫn Gửi bởi thuoksau Xem bài viết
      B.chống ngập: 300 m3/h

B.Tháo cạn TM (154m3/h)

Nhờ các bác giải thích giúp em tác dụng của van đầu ra của bơm là gì ạ?
      Van đầu ra của bơm hay còn gọi là van đầu đẩy, tại sao lại phải dùng van đầu đẩy, giả sử trường hợp bơm đang hoạt động và đẩy nước ra khỏi đường ống,nếu không có van đầu đẩy thì khi dừng bơm nước sẽ dội ngược trở lại đánh tan đầu bơm, vì vậy đối với các động cơ lớn đường ống lớn thì van điện sẽ phải được đóng hoàn toàn rồi mới được dừng bơm.( Nếu bạn để ý quan sát thì bơm nước nhà bạn đó, khi dừng bơm đông cơ sẽ bị rung rung , do mình không khóa van trước khi dừng bơm, tuy nhiên bơm nước và đường ống gia đình nhà mình là khá nhỏ nên lực không thể đánh vỡ đường ống được)

3. Những thành viên đã cảm ơn princeanhdu vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Van như bạn princeanhdu nói thường là van cơ 1 chiều, nó nằm ở phần ống xanh xanh ấy, nó tự đóng lại khi bơm dừng. Ở chỗ tôi có mấy cái hỏng suốt, có khi nó bay ra khỏi bản lề và bị bơm đẩy đến chỗ hẹp thì mắc ở đó.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

5. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Van như bạn princeanhdu nói thường là van cơ 1 chiều, nó nằm ở phần ống xanh xanh ấy, nó tự đóng lại khi bơm dừng. Ở chỗ tôi có mấy cái hỏng suốt, có khi nó bay ra khỏi bản lề và bị bơm đẩy đến chỗ hẹp thì mắc ở đó.
      uh nhưng bạn hãy xem lại là hệ thống bơm của bạn có phải là hệ thống bơm lớn không, mình đang nói là hệ thống bơm lớn còn bơm nhỏ, thì cũng có thể nó chưa việc gì nhưng một thời gian sau bạn sẽ thấy nó ảnh hưởng, mình đã lấy ví dụ như bơm nước gia đình mình có cần van trên đâu vì nó là rất nhỏ. trường hợp bơm lớn thì mới biết được bạn ah,còn trong thực tế thì rất khó có thể nói hết được đấy là quy định mà các bạn muốn biết rõ thì hãy hỏi những người là bên nước ấy sẽ rõ nhất, mình chuyên làm cho các trạm bơm cấp nước nên chỉ phân tích là sử dụng van điện đầu đẩy được như vậy thôi.
      - Nếu hệ thống bơm lớn mà bạn vận hành không cho van điện đóng trước hoàn toàn khi dừng bơm thì sẽ có ngày bạn phải đền rất nhiều tiền đấy.

Địa chỉ
      Nghệ An
      Cảm ơn
      11

Vậy mà mấy anh vận hành chỗ em cho dừng hẳn bơm rồi mới đóng van đầu đẩy ạ

Địa chỉ
      Nghệ An
      Cảm ơn
      11

Vậy chắc cái van điện bọn china lắp thêm để bán thiết bị rồi

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi princeanhdu Xem bài viết
      uh nhưng bạn hãy xem lại là hệ thống bơm của bạn có phải là hệ thống bơm lớn không, mình đang nói là hệ thống bơm lớn còn bơm nhỏ, thì cũng có thể nó chưa việc gì nhưng một thời gian sau bạn sẽ thấy nó ảnh hưởng, mình đã lấy ví dụ như bơm nước gia đình mình có cần van trên đâu vì nó là rất nhỏ. trường hợp bơm lớn thì mới biết được bạn ah,còn trong thực tế thì rất khó có thể nói hết được đấy là quy định mà các bạn muốn biết rõ thì hãy hỏi những người là bên nước ấy sẽ rõ nhất, mình chuyên làm cho các trạm bơm cấp nước nên chỉ phân tích là sử dụng van điện đầu đẩy được như vậy thôi.
      - Nếu hệ thống bơm lớn mà bạn vận hành không cho van điện đóng trước hoàn toàn khi dừng bơm thì sẽ có ngày bạn phải đền rất nhiều tiền đấy.
      Uh, mình cũng biết ít chứ không rành lắm. Không biết ngày nay thế nào chứ HT nước của bọn mình do bọn Pháp thiết kế, sử dụng từ năm 1999 đến nay, cũng lớn bạn ạ. Bơm có vài chục cái, trong đó gần nửa có CS từ 22-75kW.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      8

Uh, mình cũng biết ít chứ không rành lắm. Không biết ngày nay thế nào chứ HT nước của bọn mình do bọn Pháp thiết kế, sử dụng từ năm 1999 đến nay, cũng lớn bạn ạ. Bơm có vài chục cái, trong đó gần nửa có CS từ 22-75kW.
      như vậy là công suất đó cũng chỉ tầm trung thôi chứ k có lớn lắm, mình làm công suất thường từ 45kw đến 300kw, nên vấn đề đó là khá quan trọng.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi thuoksau Xem bài viết
      Vậy mà mấy anh vận hành chỗ em cho dừng hẳn bơm rồi mới đóng van đầu đẩy ạ
      vừa nãy không đọc kỹ bạn nói dừng hẳn bơm rồi mới đóng van 1 chiều vậy hỏi lại là đóng van 1 chiều chẳng có lợi ích gì ( chắc là nhầm chỗ nào rồi) , còn với động cơ bơm nước thì còn có là trước khi khởi động thì đóng van và khi bơm đã chạy thì mới mở van , có 2 mục đích nhưng cái mục đích bạn vừa nói đến mình cũng tìm hiểu nhưng chưa hiều rõ, tức là khi khởi động bơm xong thì van điện mới được mở ra, còn khi mà dừng bơm thì van phải đóng hoàn toàn.
      - Mình tham khảo mấy bậc tiền bối ( ngang tuổi với ông mình đã nghỉ hưu ) thì khi mà khởi động xong bơm mới mở van ra là để giảm bớt lực cho quá trình khởi động, nếu làm sai thì dòng khởi động sẽ lệch khỏi đặc tính , còn tác dụng thứ 2 là chống va đập vỡ ống bơm ( cái này thường chỉ với động cơ lớn) , do đó giải thích được vì sao mà các hệ thống bơm lớn hay dùng BIến tần + van điện, hệ thống nhỏ cũng dùng biến tần nhưng mà chỉ dùng van 1 chiều .

Cảm ơn
      255
      Được cảm ơn 84 lần, trong 69 bài

Như anh princeanhdu nói mình thấy hợp lý. Mình có làm mấy trạm bơm 75kw với 110Kw thì vấn đề van đóng trước khi tắt bơm là rất quan trọng.
      Nếu không búa nước từ lưới trả về vài lần là hỏng đầu bơm ngay. Chưa kể mấy đầu nối không kỹ là bung ngay
      Mình đã bị đánh đổi một lần rồi
      huyen.nv08@gmail.com
      LÒ HƠI BÁCH KHOA QUỐC GIA
      BẢO TRÌ, BẢO DƯỠNG, NÂNG CẤP HỆ THỐNG ĐIỆN LÒ HƠI

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

với lí do sợ nước bị hồi về nên cái van 1 chiều là hợp lí cho cách trên và mình nghĩ có thêm cái bình điều áp nữa là tạm ổn cộng với delay thời gian tắt máy khi van đã đóng .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016