• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định Cách đo diện trở đất của hệ thống nối đất chống sét (chỉ có 1 cọc)

Các bác giúp em vấn đề này với:
      Công trường em có một cẩu tháp và hệ thống nối đất chống sét của nó là : một thanh sắt (sắt xây dựng) cắm sâu xuống đất và dây nhôm trần nối với nó.
      Bây giờ em muốn đo điện trở đất của nó thì cách thực hiện như thế nào các bác ?

Vừa rồi có bên kiểm định cẩu xuống kiểm định cẩu tháp (hôm đó em k có ở công trường): họ có đo điện trở đất và trị số thu được lớn hơn 10ôm.

Nay em muốn làm giảm điện trở đất đó đi bằng cách này được không: nhổ cọc sắt đó lên và đóng một cọc sắt mới sâu hơn.
      Còn nếu dùng phương án đóng thêm cọc sặt mới thì cách mắc nó với cọc sắt cũ như thế nào các bác,và vị trí đóng cọc mới phải thoả mãn những yêu cầu gì.

Nhờ các bác gíup đỡ.Thank

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Quê quán : Yên Bái - Hiện đang làm việc tại NHÀ MÁY GANG THÉP VIỆT TRUNG - TỈNH L
      Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 16 lần, trong 13 bài

Mặc định Ðề: Cách đo diện trở đất của hệ thống nối đất chống sét (chỉ có 1 cọc)

Cái này thực ra em chưa làm bao giờ.nhưng trước làm đồ án thấy giáo khắt khe lắm nên khi thiết kế phải có chống set.theo kinh nghiệm mà thấy nói thì để đảm bảo điện trở khi nối đất của chống sét phải nhỏ hơn 4(ôm) thì phải đào rộng chỗ chôn cột ra sau đó hòa nhiều nước muối đổ vào cho đến khi đo đạt thì thôi.chiều sâu vẫn giữ nguyên.còn mẹo của các bác thợ em nghe đc là trc khi có ng xuống kiểm tra ng ta cũng đổ nc muối vào đó.nhưng như thế là chống đối để ko bị phạt thôi chứ kiểm tra bất chợt là nhọ.

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 86 lần, trong 57 bài

Trích dẫn Gửi bởi phongtran308 Xem bài viết
      Các bác giúp em vấn đề này với:
      Công trường em có một cẩu tháp và hệ thống nối đất chống sét của nó là : một thanh sắt (sắt xây dựng) cắm sâu xuống đất và dây nhôm trần nối với nó.
      Bây giờ em muốn đo điện trở đất của nó thì cách thực hiện như thế nào các bác ?

Vừa rồi có bên kiểm định cẩu xuống kiểm định cẩu tháp (hôm đó em k có ở công trường): họ có đo điện trở đất và trị số thu được lớn hơn 10ôm.

Nay em muốn làm giảm điện trở đất đó đi bằng cách này được không: nhổ cọc sắt đó lên và đóng một cọc sắt mới sâu hơn.
      Còn nếu dùng phương án đóng thêm cọc sặt mới thì cách mắc nó với cọc sắt cũ như thế nào các bác,và vị trí đóng cọc mới phải thoả mãn những yêu cầu gì.

Nhờ các bác gíup đỡ.Thank
      làm như vậy có khi tốn công mà không cải thiện được nhiều đâu bạn ơi. Muốn giảm điện trở đất với mấy cái cẩu tháp thì mình dùng chiêu với nó: đổ muối vô, chịu chơi hơn 1 chút thì mình dùng GEM, SAN-EARTH hoặc POWERFILL bền lâu (5-20năm) cùng công trình cho đến lúc dẹp cẩu tháp đi luôn.
      Còn chơi tới bến thì mình tính toán thiết kế nối đất chống sét cho nó ,nhưng lưu ý với bạn là đóng thêm cọc hay đóng cọc sâu hơn không làm giảm điện trở đất tuyến tính theo số lương cọc hay chiều sâu cọc nha bạn. Đóng thêm cọc thì khoảng cách tốt nhất là lớn hơn 1,5 lần chiều dài cọc để tránh hiệu ứng màn che
      Nếu bạn đang làm ở Tp HCM thì tham khảo thêm hình này để xác định điện trở suất của đất rồi tính số lượng cọc đóng thêm cho chính xác ha
      chúc bạn thành công

Cảm ơn
      1

vì cầu tháp chỉ sử dụng có 1 năm rồi tháo nên để đảm bảo về hiệu quả kinh tế thì việc sử dụng bãi cọc hay các phụ liệu làm giảm điển trở đất là k khả thi.

Hiện tại cái em đang muốn tìm hiểu nhất là cách đo điện trở đất trong trường hợp này,nhờ các bác giúp đỡ.

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 86 lần, trong 57 bài

kinh nghiệm non nớt của mình thì đóng nhiều lắm 2-3 cọc là hết mức rồi, đất trung bình/xấu quá mới đóng hình tia > 4-5 cọc thôi và đó là hệ thống nối đất chống sét hoàn thiện cho công trình khi đưa vào sử dụng luôn. Còn khi thi công xây dựng nếu chưa có bải cọc thì đóng 1 cọc thôi (có khi không cần hóa chất cải thiện luôn) vì còn có các nối đất tự nhiên xung quanh cẩu tháp mà bạn.
      Đo thì cắm que đo ngay thanh/bản nối rồi đo thôi chứ có chi đâu ta. Ngoài ra có 1số trường hợp người ta bắt bạn phải tháo dây nối với các hệ thống nối đất khác rồi đo riêng biệt coi có <10 Ohm ko kìa. Vì vậy mình thấy bạn nên đóng thêm 1 cọc hoặc dùng cáp nhôm trần 70-95 nối cọc cũ với nối đất tự nhiên khác nếu bên giám sát/nghiệm thu không khó khăn vấn đề này, bảo đảm đo sẽ <10 Ohm luôn

Cảm ơn
      1

hiện tại ở công trường thì mình không có máy đo chuyên dụng để đo diện trở đất.
      Thế mình có thể dùng các máy VOM, ampe kìm để đo có được không (1 đầu cắm xuống đất + 1 đầu cắm vào cọc)

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016