• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Đóng SI

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Địa chỉ
      Quê nhà
      Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 66 lần, trong 17 bài

Trích dẫn Gửi bởi 446662 Xem bài viết
      Mọi người cho mình hỏi chút nha:
      "Tại sao khi đóng điện MBA (đóng SI) mới đưa vào sử dụng lại phải đóng pha A,C trước rồi mới đóng pha B"
      Vấn đề này hình như cũng có lần được bàn đến trong forum mình rồi thì phải, mình chỉ nhớ là liên quan đến lực điện động. Vì vậy mà theo quy trình thì phải "đóng bìa, cắt giữa", nghĩa là đóng thì đóng hai biên rồi đóng giữa sau còn cắt thì ngược lại. Vì khi đóng cắt MBA thì sẽ sinh ra lực điện động (hay lực điện từ?) tác dụng giữa các cuộn dây trong MBA với nhau. Theo ý kiến chủ quan của mình thì mặc dù dây quấn được bố trí trên các trụ lõi thép rất vững chắc nhưng lực này vẫn có những ảnh hưởng nhất định, nhất là trong quá trình quá độ. Việc đóng bìa cắt giữa nhằm giảm thiểu tác dụng không mong muốn này. Có gì sai mong anh chị em góp ý.
      Cổ kim trời vốn bất công
      Giai nhân dễ gặp tơ hồng khó se.

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,882 lần, trong 549 bài

bác Thaicong85 nói rất chính xác đó, đó là lực điện động giữa 2 pha cạnh nhau sẽ lớn hơn 2 pha còn lại, để giảm bớt việc sinh ra hồ quang điện trong quá trình đóng cắt người ta mới đưa ra qui trình " cắt trong, đóng bìa"
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

4. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,322 lần, trong 569 bài

Heeee... chỗ này giống nghề sửa chữa xe đạp của em quá ta, khi xiết bu lông thì xiết từ giữa ra còn khi vặn tháo ra thì tháo từ ngoài vào!!!

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

câu nói quen thuôc củ công nhân điện lực " CẮT GIỮA ĐÓNG BÌA "

Địa chỉ
      Quê nhà
      Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 66 lần, trong 17 bài

Trích dẫn Gửi bởi laoton2010 Xem bài viết
      Heeee... chỗ này giống nghề sửa chữa xe đạp của em quá ta, khi xiết bu lông thì xiết từ giữa ra còn khi vặn tháo ra thì tháo từ ngoài vào!!!
      Hơ hơ hơ, hóa ra bác lão tôn cũng....tài hoa ra phết nhở? Đúng là thật khó kiếm được nhân tài nào...đa tài như bác. Bội phục, bội phục. Em thì có mấy khi sửa được như bác đâu, chỉ giỏi phá.
      Cổ kim trời vốn bất công
      Giai nhân dễ gặp tơ hồng khó se.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

trước hết đệ xin cảm ơn các pác nhưng các pác ơi có thể giải thích giùm đệ roc hơn được không?em vẫn thấy lơ tơ mơ lắm.("_")!!!!!????

Cảm ơn
      2

Mặc định Ðề: Đóng SI

Trích dẫn Gửi bởi 446662 Xem bài viết
      trước hết đệ xin cảm ơn các pác nhưng các pác ơi có thể giải thích giùm đệ roc hơn được không?em vẫn thấy lơ tơ mơ lắm.("_")!!!!!????
      3 pha A B C được lấy ra từ đầu thứ cấp hay vào đầu sơ cấp của máy biến áp đều theo 3 cuộn dây 1 2 3 tương ứng. vấn đề được nói ở đây phức tạp khi đóng SI, lực từ động sẽ chạy trong lõi thép theo hướng A-B,B-C,A-C.
      khi cắt ở bìa trước( giả sử) tức là cắt A hoặc C trước thì lực từ động sẽ dồn về 2 lõi thép kề nhau của MBA (AB hặc AC) , lõi thép lại có hình E đóng do đó mất cân bằng trong lực từ động trong lõi thép ảnh hưởng đến độ bền máy biến áp, cắt cũng vậy thôi.
      mình giải thích thế ko biết có ổn ko , các bác cho ý kiến nhé, học món đó cũng lâu rồi

Địa chỉ
      hochiminh city
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 16 lần, trong 13 bài

Trích dẫn Gửi bởi thaicong85 Xem bài viết
      Vấn đề này hình như cũng có lần được bàn đến trong forum mình rồi thì phải, mình chỉ nhớ là liên quan đến lực điện động. Vì vậy mà theo quy trình thì phải "đóng bìa, cắt giữa", nghĩa là đóng thì đóng hai biên rồi đóng giữa sau còn cắt thì ngược lại. Vì khi đóng cắt MBA thì sẽ sinh ra lực điện động (hay lực điện từ?) tác dụng giữa các cuộn dây trong MBA với nhau. Theo ý kiến chủ quan của mình thì mặc dù dây quấn được bố trí trên các trụ lõi thép rất vững chắc nhưng lực này vẫn có những ảnh hưởng nhất định, nhất là trong quá trình quá độ. Việc đóng bìa cắt giữa nhằm giảm thiểu tác dụng không mong muốn này. Có gì sai mong anh chị em góp ý.
      Ngoài ra khi 'cắt giữa đóng bìa' cũng có thể giúp tránh xảy ra tai nạn điện do người công nhân thao tác khi đứng trên trụ điện nếu lỡ may xảy ra sự cố ngắn mạch khi thao tác khi đó ít gây ra tai nạn điện lớn nhất.
      Tuy nhiên theo như mình thấy mấy anh vận hành kinh nghiệm lâu năm thì thường thao tác ngay tại vị trí gần mình nhất trước (thường thì ngay gầnđầu mình nhất)...

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 308 lần, trong 90 bài

Trước mình học thày dạy khác cơ. SI thường dùng để đóng vào tải (VD: MBA) Do mạch bảo vệ trước đây kiểu liên xô hay thực hiện tiết kiệm dùng bảo vệ sao thiếu (TI được đặt ở hai pha A và C). Nên khi đóng SI thì đóng pha có bảo vệ trước, nếu có ngắn mạch mà SI không tác động thì bảo vệ rơle đầu nguồn tác động, Khi cắt thì cắt pha không có bảo vệ trước (pha B) để nếu có xảy ra sự cố trùm hồ quang sang các pha bên thì Sbảo vệ rơle đầu nguồn tác động.
      Mình nghĩ là ý của các bạn + ý mình = Có lẽ đầy đủ đấy nhỉ.

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016