• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 2 của 2
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Mặc định Ðề: các bác cho em với tại sao CT không được hở mạch và pt không được ngắn mạch vậy?

Trích dẫn Gửi bởi wanbi79 Xem bài viết
      mong các các chỉ giúp em?
      - nnếu như CT hay còn gọi là TI hở mạch sẽ gây ra các hậu quả như phóng điện làm chạm chập cháy nổ làm mất an toàn cho thiết bị và người nếu làm việc tại đó. tại vì khi TI hở mạch điện áp nó lên rất cao.
      Vì khi ta cấp cho cuộn sơ cấp của TI một dòng điện định mức thì một phần dòng diện này từ hóa lõi thép sinh ra từ thông chính móc vòng với cuộn thứ cấp, và cũng từ cuộn dây thứ cấp này cũng sinh ra một từ thông khác chống lại từ thông chính, chính vì vậy mà dòng từ hóa rất nhỏ.
      Khi mà TI hở mạch lúc này lõi thép của TI có Tổng trở coi như bằng 0 nên toàn bộ dòng điện định mức phía sơ cấp làm nhiệm vụ từ hóa lõi thép vì dòng lớn kết hợp với ko nối với tải nên TI ko sinh ra từ thông thứ cấp để chống lại từ thông sơ cấp nên lúc này từ thông tổng trong TI là rất lớn bằng với từ thông sơ cấp nên TI lúc này sẽ bị bão hòa. gây lên sức điện động trong mạch từ tăng cao nên sđiện áp tăng đúng bằng tỷ số của TI. gây nên cháy nổ TI, vì lõi thép có hạn nên ko thể chứa hết dc từ thông nên nó sẽ tản ra bên ngoài và làm nóng thiết bị ảnh hưởng đến cách điện.
      VD một em TI có tỷ số là 16000/5A ở đầu ra máy phát với điện áp là 18KV chẳng hạn vậy khi hở mạch em nó sẽ tăng điện áp bằng 18000/căn 3 * 3200 bạn tính ra xem lúc này TI sẽ tăng điện áp lên là abo nhiêu?????????
      bổ sung: khi lõi thép bị bão hòa dù có tăng dòng sơ cấp lên cao nữa thì từ thông tổng ko thể tăng dc nữa
      - còn PT hay còn gọi là TU chỉ dùng để lấy điện áp nên ko dc làm viẹc ở chố độ ngắn mạch:nguyên lý làm việc cũng như TI nhưng mỗi tội là tỷ số của nó khác nên khi hở mạch dòng nhỏ gần như là ko có và khi ngắn mạch lại thì dòng lớn sẽ làm quá nhiệt các cuộn dây của nó làm hư hỏng cách điện.
      Em nói vậy chắc là chưa đủ mong các bác bổ sung thêm.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi wanbi79 Xem bài viết
      mong các các chỉ giúp em?
      Gửi bác cia hình này cho rễ hình dung hơn

Sửa lần cuối bởi ngvhuongslhpc; 15-12-2013 lúc 17:28.
      Không có việc gì khó
      Chỉ sợ lòng không bền.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016