• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      10

Mặc định Giúp em với các đại ca

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 192 lần, trong 155 bài

Mặc định Ðề: Giúp em với các đại ca

Trích dẫn Gửi bởi hoakutehehe Xem bài viết
      Em không phải dân điện. Cho em hỏi là mấy chú lớn tuổi trông công ty nói đấu dây trung tính phải như thế nào để không xảy ra hiện tượng xông pha, dẫn đến cháy hàng loạt thiết bị điện 1 pha. Cho em hỏi chi tiết về cái này được không ạ. nếu có hình thì quá tốt. Cám ơn các anh/chị.
      Là trung tính nối đất lặp lại đó cưng.

Cảm ơn
      10

Anh có thể giải thích rõ giúp em được không ạ.

Cảm ơn
      10

ai giải thích hộ em với ạ. Em cám ơn nhiều

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 20 lần, trong 14 bài

Ý của mấy chú đó là bảo bạn nối dây N (trung tính) với lổ dây đất ở giửa của ổ cắm điện.
      Thí dụ như máy giặt , thì chấu cắm điện của máy có 3 thanh cắm, thanh ở giữa là dây đất , dây đất nầy đã được nối với thùng sắt của máy giặt và thùng máy giặt được gắn dính với ống nước bằng sắt dẫn vào máy, có nghĩa là máy giặt của bạn đã được "tiếp địa". Trường hợp dây L bị rò rĩ, chạm vào thùng máy thì lập tức cái aptomat sẽ bung ra và ngắt dòng điện.

Đây là trường hợp dây dẫn điện đến ổ cắm chỉ có 2 sợi, không có dây đất (PE).
      Và nên cẩn thận , khi nối dây cho ổ cắm phải chú ý nối cho đúng mạch, nối dây L và N phải ăn khớp với dây cắm của máy giặt.
      Trường hợp có những vật dụng trong nhà có dây đất nhưng không tiếp địa ví dụ như tủ lạnh thì lại càng thận trọng hơn, vì nối dây cho ổ cắm sai ,thì dây phase (L) sẽ chạm vào thùng ngoài của tủ lạnh , sẽ làm bạn bị giựt .

Cảm ơn
      4

Trích dẫn Gửi bởi dongtuyen Xem bài viết

Ý của mấy chú đó là bảo bạn nối dây N (trung tính) với lổ dây đất ở giửa của ổ cắm điện.
      Thí dụ như máy giặt , thì chấu cắm điện của máy có 3 thanh cắm, thanh ở giữa là dây đất , dây đất nầy đã được nối với thùng sắt của máy giặt và thùng máy giặt được gắn dính với ống nước bằng sắt dẫn vào máy, có nghĩa là máy giặt của bạn đã được "tiếp địa". Trường hợp dây L bị rò rĩ, chạm vào thùng máy thì lập tức cái aptomat sẽ bung ra và ngắt dòng điện.

Đây là trường hợp dây dẫn điện đến ổ cắm chỉ có 2 sợi, không có dây đất (PE).
      Và nên cẩn thận , khi nối dây cho ổ cắm phải chú ý nối cho đúng mạch, nối dây L và N phải ăn khớp với dây cắm của máy giặt.
      Trường hợp có những vật dụng trong nhà có dây đất nhưng không tiếp địa ví dụ như tủ lạnh thì lại càng thận trọng hơn, vì nối dây cho ổ cắm sai ,thì dây phase (L) sẽ chạm vào thùng ngoài của tủ lạnh , sẽ làm bạn bị giựt .
      Lạc đề rồi bạn ơi.

Cảm ơn
      4

Anh có thể giải thích rõ giúp em được không ạ.
      Hiện tượng xông pha là hiện tượng sẩy ra khi bị mất Trung tính . Trong một mạng điên có 3 pha, để cân bằng pha người ta chia tải sao cho dòng điện cân bằng trên 3 pha(cái này chỉ tương đối).
      Trong mạng điện này có các thiết bị tiêu thụ điện là 1 pha và 3 pha.
      Đối với thiết bị 1 pha thì chúng có một sợi chung là Trung tinh và điện áp đặt lên tải lúc này la điện áp pha 220VAC, khi dây Trung tính bị mất ( do bị đứt dây) thì lúc này hiện tượng xông pha sẽ xuất hiện, điện áp đặt lên tải sẽ lớn hơn 220V lớn tới mức nào đó sẽ gây cháy thiết bị một pha. (Để bữa khác mình vẽ hình nhìn vào bạn sẽ hiểu ngay, giơ đang ol bằng đt).

Để hiện tượng xông pha kg sảy ra thì cần bắt dây trung tính chắc chắn, k.tra bảo trì định kỳ thường xyên.

Trong điện sinh hoạt hàng ngày, để nâng cao, điện lực thường đấu nối trung tính nối đất lặp lại. Bạn cứ để ý các cột điện tiêu chuẩn của điên lực, cứ cách vài trụ điện ng ta lại nối trung tính tiếp đất.

8. Những thành viên đã cảm ơn ledieu0107 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 123 lần, trong 110 bài

Chuẩn men.1:

Cảm ơn
      10

Trích dẫn Gửi bởi ledieu0107 Xem bài viết
      Hiện tượng xông pha là hiện tượng sẩy ra khi bị mất Trung tính . Trong một mạng điên có 3 pha, để cân bằng pha người ta chia tải sao cho dòng điện cân bằng trên 3 pha(cái này chỉ tương đối).
      Trong mạng điện này có các thiết bị tiêu thụ điện là 1 pha và 3 pha.
      Đối với thiết bị 1 pha thì chúng có một sợi chung là Trung tinh và điện áp đặt lên tải lúc này la điện áp pha 220VAC, khi dây Trung tính bị mất ( do bị đứt dây) thì lúc này hiện tượng xông pha sẽ xuất hiện, điện áp đặt lên tải sẽ lớn hơn 220V lớn tới mức nào đó sẽ gây cháy thiết bị một pha. (Để bữa khác mình vẽ hình nhìn vào bạn sẽ hiểu ngay, giơ đang ol bằng đt).

Để hiện tượng xông pha kg sảy ra thì cần bắt dây trung tính chắc chắn, k.tra bảo trì định kỳ thường xyên.

Trong điện sinh hoạt hàng ngày, để nâng cao, điện lực thường đấu nối trung tính nối đất lặp lại. Bạn cứ để ý các cột điện tiêu chuẩn của điên lực, cứ cách vài trụ điện ng ta lại nối trung tính tiếp đất.
      Vâng bác vẽ cho em cái hình nhé. Cám ơn bác nhiều.Cho em hỏi là điện áp sẽ lớn đến bao nhiều ạ?

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 25 lần, trong 13 bài

Vâng bác vẽ cho em cái hình nhé. Cám ơn bác nhiều.Cho em hỏi là điện áp sẽ lớn đến bao nhiều ạ?
      380 la đủ để đi tong thiết bị xài điện 1 pha 220 rùi

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016