• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định làm thế nào để xác định vị trí phóng điện

các anh chị nào biết giúp em với!
      em đang làm công trình điện, chạy dây cáp ngầm nhưng nó không đạt cách điện tốt khi thử điện áp 15kV nó phóng điện giữa pha với băng thép, dùng đồng hồ Fluke đo điện trở giữa pha với băng thép thì đạt khoảng 1.5 megaom, ( cáp này chỉ dùng ở cấp điện áp 0.6/1kV ) nhưng phải thí nghiệm ở điện áp 15kV mới được. bây giờ em cần giúp làm thế nào xác định được vị trí mà nó phóng điện để em xử lý.
      lưu ý: ở đây nó chưa chập pha với băng thép.
      các anh chị nào biết giúp em nhanh nhanh với
      cảm ơn rất nhiều

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 756 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi haingoct Xem bài viết
      các anh chị nào biết giúp em với!
      em đang làm công trình điện, chạy dây cáp ngầm nhưng nó không đạt cách điện tốt khi thử điện áp 15kV nó phóng điện giữa pha với băng thép, dùng đồng hồ Fluke đo điện trở giữa pha với băng thép thì đạt khoảng 1.5 megaom, ( cáp này chỉ dùng ở cấp điện áp 0.6/1kV ) nhưng phải thí nghiệm ở điện áp 15kV mới được. bây giờ em cần giúp làm thế nào xác định được vị trí mà nó phóng điện để em xử lý.
      lưu ý: ở đây nó chưa chập pha với băng thép.
      các anh chị nào biết giúp em nhanh nhanh với
      cảm ơn rất nhiều
      Tôi thật sự không hiểu ý của bạn về việc này! Cáp điện dùng ở 0.6/1kV mà bắt thử ở 15kV thì thật là quá thể. Không biết ai đưa ra điều kiện ngu ngốc này thế! Tôi thì chỉ nói thế này, đã học điện thì những nguyên tắc cơ bản nhất phải hiểu để đưa ra phán quyết chứ. Cứ làm theo cách suy nghĩ thông thường thì đúng là thằng lành hóa thằng què hết chơn.
      Bạn nên tìm tiêu chuẩn thử nghiệm cáp của TCVN (tôi không nhớ rõ số hiệu) để đọc và đưa ra quyết định đúng đắn nhé! Theo tiêu chuẩn này và cũng như theo tôi đánh giá thì cáp dùng ở điện áp 1kV tức là ở mức 1000 VAC. Khi đó nguyên tắc tính áp đỉnh DC là Vpp = 2*1000*sqrt(2) = 2828.4 VDC. Tuy nhiên thì nếu nhìn theo áp đỉnh thì áp thử nghiệm sẽ là Vpp/2 tức khoảng 1.5kV. Theo tôi, cáp của bạn chỉ thử nghiệm ở mức điện áp 1.5 kV DC là cùng rồi. Còn thử ở 15 kV DC mà không bị đánh thủng cách điện thì mới là chuyện lạ kỳ. Không biết khi đưa ra mức 15kV, người quyết định có biết được rằng họ dùng chuẩn cáp 10kV áp dụng cho chuẩn 0.6/1kV không nhỉ?
      Sửa lần cuối bởi nguyenledung; 08-06-2010 lúc 09:23.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cảm on ban rất nhều
      mình viết thiếu nên bạn nói như vậy là phải
      đúng là mình đang thử ở mức 15kV DC vì máy mình như vậy mà.
      bạn có thể cho mình cách tính nhé
      cảm on bạn rất nhiều!

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 756 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi haingoct Xem bài viết
      cảm on ban rất nhều
      mình viết thiếu nên bạn nói như vậy là phải
      đúng là mình đang thử ở mức 15kV DC vì máy mình như vậy mà.
      bạn có thể cho mình cách tính nhé
      cảm on bạn rất nhiều!
      Thì tôi cũng nói với bạn là nếu cáp 0.6/1kV mà thử áp 15kV thì chỗ nào cũng thủng cả thôi! Loại này chỉ thử ở áp 1,5kV DC thôi bạn hiền ạ! Đổi máy thử cáp thôi!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 15 lần, trong 8 bài

Khi mua cáp điện, người ta đã có điều kiện thỏa thuận giữa nhà cung cấp với người nhập hàng, khi giao cáp phải có kèm theo biên bản thí nghiệm và nhà cung cấp chịu trách nhiệm về chất lượng số cáp đã giao. Nếu phòng thí nghiệm của cơ sở sản suất đã hợp chuẩn thì biên bản của phòng thí nghiệm này có giá trị, nếu không thì họ phải thuê trung tâm đo lường chất lượng hoặc phòng thí nghiệm điện thuộc các sở điện lực làm thí nghiệm và cho kết quả. Chỉ sau khi có biên bản thí nghiệm mà kết quả đạt tiêu chuẩn thì mới được đưa dây cáp vào sử dụng. Chú ý có bao nhiêu lô dây cáp thì phải thí nghiệm cần đó biên bản. Trong biên bản có các chỉ tiêu chính như điện áp phóng điện giữa dây với vỏ, giữa dây với dây, thời gian chịu của cáp ở các điện áp thí nghiệm, mức điện áp thí nghiệm là điện áp 1 chiều, xoay chiều, thí nghiệm trong môi trường khô, thí nghiệm khi ngâm cả cuộn cáp trong nước vv. Nói chung bạn cần có đủ các loại giấy tờ hợp pháp và đúng tiêu chuẩn kỹ thuật rồi mới thi công thì chắc ăn nhất
      Những thủ tục và kinh nghiệm tôi đã kinh qua trao đổi với bạn tiến hành công việc xuôn sẻ.

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016