• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Hỏi về vấn đề trạm biến áp không người trực

Em đang muốn tìm hiểu về lĩnh vực trạm biến áp không người trực, giải pháp công nghệ, cách thức vận hành, truyền và xử lý thông tin trong trạm, có ai có thể hướng dẫn em nghiên cứu vấn đề này từ đâu không ạ, rất mong nhận được sự quan tâm của diễn đàn.
      Em xin chân thành cảm ơn, bác nào có tài liệu nghiên cứu cho em xin thì càng tốt ạ.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      TPHCM
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 40 lần, trong 36 bài

Mặc định Ðề: Hỏi về vấn đề trạm biến áp không người trực

Ai biết hay có tài liệu gì up lên với. Theo mình thì dù có hệ thống thông tin liên lạc và SCADA hoàn toàn tự động thì trạm 110kV trở lên phải có người trực chứ (để vận hành đóng cắt bằng tay khi cần thiết, để khắc phục các sự cố nhỏ...)

3. Những thành viên đã cảm ơn thbt86 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      0908004896
      Cảm ơn
      79
      Được cảm ơn 50 lần, trong 43 bài

Bạn nên chia sẽ thêm về đề tài thú vị này, cắt nhỏ từng nhiệm vụ ra, có thê cả dự án không ai biết hết cả, nhưng từng nhiệm vụ nhỏ thì sẽ có người hiểu và chia sẽ cùng bạn.
      Bạn thử tìm một bài báo khoa học nước ngoài đưa lên để mọi người có cái nhìn tổng quan về đề tài của bạn.
      lequoctuanqn@gmail.com
      0908.004.896 - 0966.908.796
      Philips - Osram - Universal - PNE

5. Những thành viên đã cảm ơn tuan.atco vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

Trích dẫn Gửi bởi hatuanminh Xem bài viết
      Em đang muốn tìm hiểu về lĩnh vực trạm biến áp không người trực, giải pháp công nghệ, cách thức vận hành, truyền và xử lý thông tin trong trạm, có ai có thể hướng dẫn em nghiên cứu vấn đề này từ đâu không ạ, rất mong nhận được sự quan tâm của diễn đàn.
      Em xin chân thành cảm ơn, bác nào có tài liệu nghiên cứu cho em xin thì càng tốt ạ.
      nếu bạn ở huế thì ghé trạm 110kv Lăng Cô xem nhá trạm đó cũng ko người trực đó .

7. Những thành viên đã cảm ơn trinhhadem vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Em ở Hà Nội các bác ah, hiện tại lưới Hà Nội chưa có trạm nào k ng trực, bên em đang dự định làm trạm k ng trực tại trạm 110 kV Bắc An Khánh và Gia Lâm 2 nhưng chưa biết bắt đầu thế nào, theo em nên tìm hiểu từ hệ thống SCADA điều khiển, các tín hiệu điều khiển có đúng k nhỉ?

Cảm ơn
      0

Vến đề trạm 110k ở các tỉnh thường có vài trạm,
      theo mình hoàn toàn k cần người trực, chỉ cần 1 phòng điều độ hay kết nối về 1 phòng có người trực giám sát các thông số từ scada.
      và 1 đôi có khoảng 3 tới 4 người thường xuyên đi kiểm tra và bảo dưỡng thiết bị đúng cách là ổn. thiết bị k phải là làm vc k tin cậy mà làm chu kỳ đưa từng thiết bị bảo dưỡng có đúng lịch k? và người bảo dưỡng có đủ năng lực k? hay là cứ làm cho xong?

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 111 lần, trong 105 bài

mình có vào trạm 110kv của xi măng Thanh Liêm - HÀ NAM(cũ).có lắp đặt hệ thống SCADA nhưng vẫn có 1 người trực,đến giờ chỉ việc báo cáo với bên điều độ các thông số người ta yêu cầu,mình nghĩ là chúng ta thừa khả năng để lắp đặt các thiết bị giám sát,báo cáo nhưng vẫn chúng ta vẫn rất đa nghi
      PP thiết bị điện công nghiệp
      Thiết kế mạch theo yêu cầu
      0969745097

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Chào mọi người!
      Mình là điều hành viện trạm 110kV. Thấy chủ đề này sôi nổi quá nên cũng muốn chia sẽ chút.
      Đối với đề án trạm ko người trực thật ra đã được triển khai từ lâu lẳm rồi. Nhưng để hoàn thiện thì không phải dễ.
      Để có thể vận hành trạm ko người trực thì hệ thống SCADA phải thõa những yêu cầu sau:
      - Hệ thống HMI.
      - Hệ thống đo ghi thông số.
      - Hệ thống mạng truyền dẫn số liệu.
      - Hệ thống giám sát từ xa.
      -...
      Nhưng điều quan trọng nhất và cũng là trở ngại lớn nhất là tính đồng bộ và độ tinh cậy của các thiết bị kể trên với các thiết bị sãn có tại trạm.
      Vì sao mình lại nói như vậy?
      Vì hiện nay, hầu hết các trạm 110kV đều được thiết kế có người trực nên các thiết bị đa phần đều đặt ngoài trời nên việc kiểm tra trạng thái bằng hệ thống giám sát từ xa là tương đối khó.
      Các thiết bị đo đếm và bảo vệ tại các trạm gần như không trạm nào giống trạm nào dẫn đến việc thiết kế, lắp đặt và đấu nối thêm hệ thống SCADA gặp rất nhiều khó khăn.
      Do tiết kiệm chi phí nên sử dụng phần mềm trong nước thiết kế, vì vậy mà còn rất nhiều hạn chế. Mình rất thông cảm về vấn đề này vì theo mình thì chúng ta vẫn chưa có nhiều cơ hội cọ sát lĩnh vực này. Cũng thật sự xin lỗi nếu có làm ai đó buồn lòng.
      Đối với hệ thống truyền dẫn thì hiện nay ta đang dùng cáp quang và có một số nơi đang thử nghiệm công nghệ GPRS. Vì GPRS vẫn chưa hoàn thiện nên mình ko bàn tới. Còn cáp quang thì chúng ta ai cũng biết về khả năng truyền dẫn của nó, nhưng hiện nay tại từng khu vực vẫn chưa có đơn vị chuyên biệt xử lý sự cố cáp quang nên thời gian khôi phục tín hiệu đường truyền phải mất khá nhiều thời gian.
      Trên đây là một vài ghi nhận cá nhân từ thực tế công việc. Xin mọi ngườ đóng góp thêm.

12. Những thành viên đã cảm ơn itron vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1

Bác nào có tài liệu về trạm biến áp không người trực cho em xin với. Em đang muốn nghiên cứu vấn đề này

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

ở chỗ mình có vài trạm biến áp trung gian 35/10 không cần người trực dùng hệ thống scanda đó bạn ạ

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016