• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 26
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 11 lần, trong 11 bài

Mặc định Máy phát điện kích từ bằng tụ điện

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: Máy phát điện kích từ bằng tụ điện

đấu kiểu gì vậy bạn?

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 40 lần, trong 30 bài

trong cuộn phát stato có 4 bối dây.2 cuộn phát chính và 2 cuộn phát kích.2 cuộn phát kích được nối với tụ điện ở ngoài.còn 2 cuộn còn lại là ra điện 220v tụ điện chính là tải của cuộn phát kích.còn roto chính là cuộn kích từ được quấn 2 nữa riêng biệt và mỗi nữa đc nối tắt bằng 1 điôt và song song với điốt là 1 con bảo vệ điện cực đitot...bạn có thể hiểu đơn giản ntn,khi roto quay,(trên roto có gắn 1 cục nam châm mồi từ dư ban đầu rất nhỏ) từ trường quét qua cuộn dây stato và cảm ứng lên 1 suất điện động sdđ này rất nhỏ do cuộn phát kích đc nối với tụ điện cuộn phát kích có dòng điện chạy trong cuộn dây và sinh ra từ trường,từ trường này đc roto cảm ứng ,dòng điện trong roto là dòng xoay chiều nhưng đc nối ngắn mạch bằng đitôt nên dòng chạy trong đó đc chỉnh lưu thành 1 chiều y như ở con chạy chổi than.có dòng điện nó lại sinh ra từ trường để stato cảm ứng lại.ban đầu rất nhỏ nhưng sẽ cao lên trong 1 vài giây,thậm chí nhanh hơn do tốc độ của củ phát.khi đủ 50hz (1500 vòng) sẽ đủ 220v .bạn cũng biết nguyên lý của tụ điện,khi có điện ở ngoài nó sẽ tích điện và khi mất điện nó lại phóng điện,khi bạn đóng tải vào điện năng sẽ mất đi chút và tụ điện lại làm nhiệm vụ như avr lại phóng điện để giữ cân bằng theo như tính toán của nhà sản xuất là 220v...

4. The Following 5 Users Say Thank You to meocon_2302 For This Useful Post:

Địa chỉ
      đâu đó
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 49 lần, trong 48 bài

mình thì cũng chưa bao giờ gặp loại máy phát chạy tụ . b có thể chụp cái ảnh cho ae tham khảo được không.

C v P

6. Những thành viên đã cảm ơn phonghp91 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      54
      Được cảm ơn 82 lần, trong 66 bài

Trích dẫn Gửi bởi meocon_2302 Xem bài viết
      trong cuộn phát stato có 4 bối dây.2 cuộn phát chính và 2 cuộn phát kích.2 cuộn phát kích được nối với tụ điện ở ngoài.còn 2 cuộn còn lại là ra điện 220v tụ điện chính là tải của cuộn phát kích.còn roto chính là cuộn kích từ được quấn 2 nữa riêng biệt và mỗi nữa đc nối tắt bằng 1 điôt và song song với điốt là 1 con bảo vệ điện cực đitot...bạn có thể hiểu đơn giản ntn,khi roto quay,(trên roto có gắn 1 cục nam châm mồi từ dư ban đầu rất nhỏ) từ trường quét qua cuộn dây stato và cảm ứng lên 1 suất điện động sdđ này rất nhỏ do cuộn phát kích đc nối với tụ điện cuộn phát kích có dòng điện chạy trong cuộn dây và sinh ra từ trường,từ trường này đc roto cảm ứng ,dòng điện trong roto là dòng xoay chiều nhưng đc nối ngắn mạch bằng đitôt nên dòng chạy trong đó đc chỉnh lưu thành 1 chiều y như ở con chạy chổi than.có dòng điện nó lại sinh ra từ trường để stato cảm ứng lại.ban đầu rất nhỏ nhưng sẽ cao lên trong 1 vài giây,thậm chí nhanh hơn do tốc độ của củ phát.khi đủ 50hz (1500 vòng) sẽ đủ 220v .bạn cũng biết nguyên lý của tụ điện,khi có điện ở ngoài nó sẽ tích điện và khi mất điện nó lại phóng điện,khi bạn đóng tải vào điện năng sẽ mất đi chút và tụ điện lại làm nhiệm vụ như avr lại phóng điện để giữ cân bằng theo như tính toán của nhà sản xuất là 220v...
      hi bạn !bạn nói thêm cho mình 02 ý này :
      + vậy nếu máy chạy không tải bỏ tụ ra có còn điện áp ?
      + công thức tính tụ ra sao ?

8. Những thành viên đã cảm ơn baogiaan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43

nếu chạy không tải và không có tụ.thì điện áp bạn đo được chỉ là vài vôn.nhiều thì 3 hoăc 5 vôn thôi.vì khi hở mạch phát kích thì không có dòng chạy trong cuộn phát kích thì lấy đâu là từ trường cảm ứng lại roto...còn công thức tính thì mình chịu,bởi mình chả học hành gì về chuyên ngành này cả,mà mình cũng không quan tâm nhiều đến vấn đề tính toán,đây chỉ là do mình suy luận ra thôi,còn nếu tính toán thì mình nghĩ cũng không phức tạp lắm,nếu bạn có công thức tính tụ cho các loại máy phát điện thì bạn chỉ dúp cho mình với,cảm ơn bạn nhiều.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi nguyennghia Xem bài viết
      đấu kiểu gì vậy bạn?
      roto máy chạy tụ

10. Những thành viên đã cảm ơn meocon_2302 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4

Cám ơn bác mèo con ban đầu mình cũng suy luận như bạn nhưng không rõ cái roto đấu như thế nào lắm nhưng bạn nói thì mình rõ rồi.
      Còn ảnh thì mình lắp nó vào rồi không chụp được cho các bạn xem nhưng mình nghĩ meocon mô tả như thế là rất rõ rồi
      Bạn mèo con ở đâu vậy khi nào qua Hà Tĩnh hoặc Hà Nội anh em đi cafe nhé

12. Những thành viên đã cảm ơn ducthien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43

mình ở hà nội.bạn làm gì và ở đâu vậy?

Cảm ơn
      4

Mình ở HN nhưng giờ làm ở Hà Tĩnh khi nào mình về alô nhé sđt của bạn bao nhiêu?

15. Những thành viên đã cảm ơn ducthien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      43

hihihi,mình thì làm ở hà nội thôi,thỉnh thoảng đi các tỉnh,mình chưa về hà tĩnh bao giơ,khi nào cậu về hà nội có điều kiện thì anh em mình đi caef giao lưu,biết đâu có chung ý tưởng lại làm ăn với nhau được.sđt của mình là:0966027116.mình tên là chinh,sinh năm 1981.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016