• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Máy điện không đồng bộ

Mọi người cho mình hỏi với, mình đang nghiên cứu cuốn Kỹ thuật điện của 2 thầy Đặng Văn Đào và Lê Văn Doanh, đến phần máy điện thì mình thắc mắc:
      Ở trang 195 các thầy viết "Máy phát điện không đồng bộ có đặc tính làm việc không tốt lắm so với máy phát điện đồng bộ nên ít được dùng.", "động cơ không đồng bộ so với các loại động cơ khác làm việc tin cậy nên được sử dụng nhiều trong sản xuất sinh hoạt". Mọi người có thể chỉ cho mình tại sao như thế không ạh? mình cảm ơn.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      đâu đó
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 49 lần, trong 48 bài

Mặc định Ðề: Máy điện không đồng bộ

động cơ không đồng bộ tiêu thụ công suất phản kháng Q nên không ai dùng làm máy phát cả . còn về hoạt động tin cậy hơn là vì với động cơ không đồng bộ roto lồng sóc không có hệ thông vành trượt , chổi than nên không phải bảo dưỡng nhiều , hoạt động tin cậy .

C v P

3. Những thành viên đã cảm ơn phonghp91 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

Trích dẫn Gửi bởi phonghp91 Xem bài viết
      động cơ không đồng bộ tiêu thụ công suất phản kháng Q nên không ai dùng làm máy phát cả . còn về hoạt động tin cậy hơn là vì với động cơ không đồng bộ roto lồng sóc không có hệ thông vành trượt , chổi than nên không phải bảo dưỡng nhiều , hoạt động tin cậy .
      Cảm ơn phong, nhưng mình thấy hiện nay người ta sử dụng chủ yếu là động cơ đồng bộ, đặc biệt là khi truyền động công suất lớn, ngoài ra cũng được dùng nhiều trong các ngành công nghiệp và cả trong sinh hoạt nữa. Vậy bạn có thể cho mình ví dụ về một số máy đang sử dụng động cơ không đồng bộ hiện nay được không? mình cảm ơn.

Địa chỉ
      đâu đó
      Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 49 lần, trong 48 bài

bạn lại nhầm rồi . đồng ý với b là các động cơ đồng bộ được sử dụng thường có công suất rất lớn , ví dụ như trong ngành công nghiệp xi măng . còn b nói là hiện nay người ta chủ yếu sử dụng động cơ đồng bộ là sai . còn về ví dụ về 1 số máy móc sử dụng động cơ không đồng bộ thì rất hiều b à nếu không muốn nói là hầu hết chúng đều sử dụng động cơ không đồng bộ , trừ 1 số thiết bị gia dụng dùng động cơ vạn năng và 1 số thiết bị đặc biệt sử dụng động cơ 1 chiều còn hầu hết là sử dụng động cơ không đồng bộ . ví dụ đơn giản và thông dụng nhất là cái moto bơm nước nhà bạn .

C v P

6. Những thành viên đã cảm ơn phonghp91 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

ok cảm ơn bạn, tôi sẽ xem lại nội dung này.

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 11 lần, trong 9 bài

Phong nói vậy là đúng rồi! Loại đồng bộ chỉ được lựa chọn khi cần đến những công suất cực lớn (như vậy mới tiết kiệm chi phí) còn các hạng mục dân dụng nhỏ thì yếu tố an toàn được đề cao hơn!

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016