• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 43
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: thảo luận về SCADA trong hệ thống điện

Trích dẫn Gửi bởi quartu Xem bài viết
      Bro sai rùi, hiện nay tất cả các trạmBA và nhà máy mới đều phải lắp đặt bộ phận điều khiển từ xa cho các điều hành viên miền hoặc quốc gia thao tác => đảm bảo các yêu cầu trên thì mới cho phép vận hành, ví dụ nhà máy điện Sork phu miêng. Còn các trạm cũ thì đều phải lắp đặt bổ sung.
      Chủ yếu đi thuê thôi mà
      +++---o0o---+++
      chủ yếu đi thuê nước ngoài thoi
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi Lam_dien Xem bài viết
      Lắp thì có lắp nhưng chả ma nào xài, bỏ đó chơi vậy thôi, chỗ em làm nghiệm thu xong lả vứt đó chả ai ngó ngàng gì cả năm nay, đúng là tiền Nhà nước có khác.
      không hiểu nhà nước mình quản lý kiểu gì nữa
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi ndnndn Xem bài viết
      SCADA được các bác Điện lực dùng để ngắm nghía (giám sát) và lục lọi (lưu trữ), còn đóng-ngắt (điều khiển) thì cứ bằng tay mới chắc cú
      um chuẩn luôn
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi vanchinh2005ht Xem bài viết
      Bác nói như vậy thì Đ Độ miền hay đ độ quốc gia họ có giám tin tưởng vào trạng thái thiết bị hay số liệu giám sát ko để đưa ra quyết định đến trạm hay nhà máy đó thông qua điện thoại hay email để hướng dẫn vận hành viên điều khiển bằng tay ko. Vì giám sát hay điều khiển thì cũng thông qua một hệ thống truyền thông giống nhau như bác đã nói ở trên là rất phức tạp.
      học để biết thôi

2. Những thành viên đã cảm ơn kstatrach.hue vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 37 lần, trong 26 bài

Các pac thông cảm cho Điện lực chứ, ai mà chã thích hiện đại, công nghệ cao. Vấn đề là vốn đầu tư thôi. Thay vì anh công nhân phải đi đo, ghi... thì chỉ qua màn hình cập nhật được thông số, đóng/cắt thiết bị từ xa... Hy vọng ngành điện sẽ đầu tư và ứng dụng công nghệ này trong vòng 5 năm tới, lúc đó ngành điện sẽ mời các pac tới dự lễ khánh thành SCADA...

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

các pro cho mình ý kiến về RTU 560 có thể thực hiện điều khiển đóng cắt trên lưới điện không ạh!

Cảm ơn
      4

xin chào moi người mình là thành viên mới,hiện nay mình dang học năm cuối trương dhdl ha noi.minh co mot cau hoi xin cac pro giúp đỡ : hãy nêu thực trang cua hệ thông scada ở vn hiện nay ?
      thầy giáo mình có gợi ý là hệ thông này đươc ap dụng ở đâu (nêu những nơi co sử dụng hệ thống scada) ở các nhà máy điện,trạm biến áp,lưới phân phối đươc áp dụng như thế nao?nói chung là về một cái nhìn tổng quát về hệ thống scada ở vn. xin chan thành cảm ơn mọi sự góp ý của tất cả mọi người.

6. Những thành viên đã cảm ơn boyepu90 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8

Trích dẫn Gửi bởi boyepu90 Xem bài viết
      xin chào moi người mình là thành viên mới,hiện nay mình dang học năm cuối trương dhdl ha noi.minh co mot cau hoi xin cac pro giúp đỡ : hãy nêu thực trang cua hệ thông scada ở vn hiện nay ?
      thầy giáo mình có gợi ý là hệ thông này đươc ap dụng ở đâu (nêu những nơi co sử dụng hệ thống scada) ở các nhà máy điện,trạm biến áp,lưới phân phối đươc áp dụng như thế nao?nói chung là về một cái nhìn tổng quát về hệ thống scada ở vn. xin chan thành cảm ơn mọi sự góp ý của tất cả mọi người.
      tớ đánh dấu hehehehê
      học H1 hay H2 hay H3 thế

8. Những thành viên đã cảm ơn giangosi vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      106
      Được cảm ơn 254 lần, trong 118 bài

- Tại các trung tâm điều độ lưới truyền tải : A1, A2, A3, A0. Các trạm biến áp ( 220kV, 500kV, 110kV ) và các nhà máy điện do A0 điều độ đều kết nối SCADA về trung tâm điều độ. Giao thức là IEC 60870-5-101. Trạm/nhà máy có thể sử dụng máy Gateway hoặc RTU để kết nối về trung tâm

- Tại các điện lực tỉnh ( lưới phân phối ) : tại một số tỉnh thành : tpHCM, Đà Nẵng, Khánh Hòa, Quy Nhơn, Bình Định, Huế, Bắc Ninh, Hải Phòng. Mục tiêu giám sát bao gồm các trạm 110kV, trung áp, các recloser, công tơ khách hàng do điện lực tỉnh thành quản lý.

- Tại cụm nhà máy điện : Hàm Thuận - Đa Mi - Đa Nhim - Sông Pha ( thuộc công ty cổ phần thủy điện Hàm Thuận - Đa Mi - Đa Nhim )

10. Những thành viên đã cảm ơn aladanh2000 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4

t hoc d4h1.có câu trả lời nào hay thì up lên cho minh nhe.

Cảm ơn
      44
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

có anh chị hay chú bác nào có thể cung cấp cho em 1 vài ví dụ về tình hình sử dụng hệ thống SCADA trong HTĐ VN mình ko? thầy giáo cho đề cương có câu nêu ứng dụng của SCADA trong hệ thống điện VN mà tìm mãi chẳng thấy cái nào cụ thể

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Em cũng đang quan tâm đến SCADA trong hệ thống điện.
      +++---o0o---+++
      Có bác nào có bản đồ lưới điện (vẽ trên bản đồ hành chính) trung áp 6-35kv của Hà Nội. Em đang rất cần phục vụ cho đề tài nghiên cứu. Em xin cảm ơn!

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 11 lần, trong 10 bài

Trích dẫn Gửi bởi Lam_dien Xem bài viết
      Lắp thì có lắp nhưng chả ma nào xài, bỏ đó chơi vậy thôi, chỗ em làm nghiệm thu xong lả vứt đó chả ai ngó ngàng gì cả năm nay, đúng là tiền Nhà nước có khác.
      các bn chưa từng làm thì đã kêu k sài rồi.còn nhiều thứ khc sài nữa chứ.vd như vận hành máy lạnh trung tâm ngồi tại phòng ki thuật mình có thể điều chỉnh tất cả hệ thống. hệ thống an ninh điện tử

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. các bác giúp em về hệ thống SCADA trong nhà máy sản xuất cơ khí với
      Bởi walkingdaktn trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 27-09-2013, 17:06
    2. Viễn thông trong scada
      Bởi habke trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 20-06-2010, 17:40

Tag của Chủ đề này