• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 82

Chủ đề: [Tổng hợp] Ecodial

Cảm ơn
      34
      Được cảm ơn 135 lần, trong 24 bài

Mặc định Ðề: ecodial

không bit bản này của bạn là loại nào vậy ha? Vì ecodial gồm 2 kiều là Ecodial S và Ecodial L, nhất là nếu không phải full version thì cũng chỉ thiết kế được cho một số lượng phụ tải giới hạn mà thôi, không mở rộng tính toán cho những mạng lưới gồm nhiều phụ tải tỏa tia được. Bản Ecodial của bạn có phải là bản full không vậy???

Cảm ơn
      34

Mặc định Ðề: Phần mềm Ecodial 3.3

Không có tài liệu hướng dẫn sử dụng nào hay bằng việc thực sự nắm rõ thông số thiết bị, kết hợp với phương pháp thiết kế theo tiêu chuẩn một cách có hệ thống.
      Khi xưa còn học trong trường, ecodial được đưa vào chương trình giảng dạy đàng hoàng với tên gọi là CAD trong kỹ thuật điện, phần vì chẳng hiểu mấy thông số kỹ thuật có trong phần mềm, phần vì chưa hình dung được tính ứng dụng thực tế nên... chẳng thèm học. Đến bây giờ, khi đã đi làm và trực tiếp hàng ngày phải làm việc với thiết bị của Schneider, hiểu được nội dung của bộ Electrical Installation Guide, nắm được tầm quan trọng của việc áp dụng IEC trong thiết kế, mới thấy Ecodial hay thật!
      Theo như mình được biết, Ecodial chia làm 2 loại Ecodial S và Ecodial L, loại L có tính ứng dụng rộng hơn. Kèm theo đó là các bộ công cụ như: Coordination Direct và Cuvre Direct. Hiện nay Ecodial L đang có phiên bản 3.4, Coordination Direct 4.04 và Curve 3.4.1. Với các cập nhật mới, chúng ta có dải lựa chọn rộng rãi đối với các thiết bị của Schneider không chỉ là chọn thiết bị sau khi đã hoàn tất tính toán, mà còn cho phép kết hợp thiết bị nhằm thu được hiệu quả trong việc phối hợp ngắt chọn lọc (discrimination, selectivity protection) và kỹ thuật phân tầng (cascading technique).
      Thông tin thêm về các phần mềm này, cũng như để tải các công cụ hỗ trợ, các bạn có thể tham khảo tại:
      Link để tải Ecodial L 3.4:
      Mình có một gợi ý nho nhỏ đó là sau khi cài Ecodial L 3.4, trong chương trình đã đồng thời xuất hiện các bộ công cụ Coordination Direct và Curve Direct nhưng là các phiên bản cũ. Các bạn nên tải thêm về các bộ công cụ Coordination Direct 4.04 và Curve Direct 3.4.1 vì trong các phiên bản mới này có cập nhật thêm nhiều thiết bị mới của Schneider hơn. Sau khi tải các phần mềm cần thiết về, bước đầu tiên khi chạy chương trình sẽ có một bảng thông báo, trong đó có phần Register, dẫn tới link liên kết tự động của Schneider, tại đây các bạn chỉ cần điền đầy đủ thông tin và Schneider sẽ tự động gửi key registration vào địa chỉ email của các bạn ngay lập tức. Bạn nào máy tính không nối mạng chịu khó ra quán net cài để lấy số key mang về xài vậy, . Các phần mềm này được Schneider cung cấp đàng hoàng nên có lẽ mỗi người nên tự có lấy một key registration riêng, do đó mình không up key của mình lên nữa mà mỗi bạn nên tự kiếm lấy một cái. Cảm giác khi đăng ký phần mềm mà không phải trả tiền + không phải dùng crack dù sao cũng rất là thú vị . Enjoys!
      Sửa lần cuối bởi tombmvv; 11-10-2010 lúc 16:53. Lý do: thêm nội dung

3. The Following 9 Users Say Thank You to tombmvv For This Useful Post:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 35 lần, trong 22 bài

Mặc định Ðề: Cho mình hỏi vể sử dụng Ecodial trong tính toán điện

bạn down Ecodial L 3.4 về mà dùng free mà. vẽ vô tư

5. The Following 2 Users Say Thank You to Jeny123 For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 758 lần, trong 190 bài

Mặc định Ðề: Cho mình hỏi vể sử dụng Ecodial trong tính toán điện

Trích dẫn Gửi bởi vmh2004 Xem bài viết
      Mình đang sử dụng Ecodial V3.38 trong tính toán hệ thống điện và gặp một vấn đề là khi thiết kế một tủ điện có nhiều hơn 5 mạch thì không thể nào vẽ được do cái busbar trong thư viện nó chỉ chứa được 5 mạch. Ai biết làm thế nào để vẽ được trên 5 mạch chỉ mình với , cám ơn nhiều
      Có chức năng kéo dài busbar ra đó bạn ạ! Nó nằm thẳng trên thanh công cụ luôn! Chịu khó thử từng chức năng là tìm ra ngay! Mình quên mất cái file hướng dẫn để đâu rồi! Nhưng chức năng kéo dài busbar là có trong phần mềm đó!!
      Khó nhất trên đời là một trang nam tử

Ý chí vững vàng mà tình cảm mênh mang

7. Những thành viên đã cảm ơn nguyenledung vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 8 lần, trong 5 bài

Mặc định docwin và ecodial

theo các bác thì phần mềm docwin và phần mềm ecodial thì cái nào dùng hay hơn

Cảm ơn
      34

Mặc định Ðề: docwin và ecodial

Mỗi phần mềm mà bạn nêu ra trên đây có 1 cái hay riêng. Theo như mình thấy, DOC của ABB có vẻ được tạo ra với phương châm "ít giấu" hơn Ecodial của Schneider.
      Bên trong DOC, có rất nhiều ứng dụng mang tính mở, tạo điều kiện thuận lợi cho việc triển khai kết hợp với mở rộng các đơn vị tính toán theo ý người dùng. Nhưng Ecodial dường như chỉ là sân nhà cho các sản phẩm của Schneider, tính ứng dụng mở không cao lắm.
      Tuy nhiên, cả hai phần mềm nêu trên đều được thiết lập dựa trên cơ sở là tiêu chuẩn IEC, do đó có thể coi đó là một phương tiện tính toán đại diện, dùng trong những tình huống cần tính toán cho một khối lượng lớn các đơn vị phụ tải lặp lại. Quan trọng nhất đối với một kỹ sư thiết kế không phải là sử dụng phần mềm nào, mà là phải biết VÌ SAO NÓ TÍNH RA ĐƯỢC NHƯ VẬY? Một khi bạn đã biết cách tính toán theo kiểu Manual (gọi nôm na là bằng tay) rồi, thì dù sử dụng phần mềm tính toán nào bạn cũng không bao giờ sợ bị đánh lạc hướng nữa. Bản thân mình đã sử dụng hầu như các phần mềm thiết kế tính toán, Ecodial của Schneider, DOC của ABB, Melshort của Mitsubishi... mình thấy rằng...
      phần mềm nào cũng vậy cả! Đơn giản là MÌNH SẼ LÀM CHỦ NÓ hay NÓ LÀM CHỦ MÌNH mà thôi! Phần mềm chỉ đơn giản là một người vì làm biếng tính tay cho một khối lượng lớn các đơn vị phụ tải, người đó nhận ra rằng lúc nào cũng bắt đầu bằng việc lựa chọn lưới điện, lựa chọn MBA, rồi tính toán ngắn mạch, đối chiếu kết quả với bảng tiêu chuẩn để chọn dây dẫn, chọn khí cụ bảo vệ => viết thành 1 phần mềm để tính cho khỏe! Nếu chúng ta chỉ đơn thuần là tải phần mềm về và làm đúng như những gì có trong file Help của họ, chúng ta sẽ mãi mãi lệ thuộc vào phần mềm cũng như những kết quả mà nó đưa ra một cách...không lối thoát!
      Theo mình: LÀ KỸ SƯ ĐIỆN, PHẢI BIẾT TÍNH BẰNG TAY MỚI PRO! Nhiều quá ta mới phải xài phần mềm tính cho khỏe. Nhưng chẳng may đối tác "trái gió trở trời" hỏi "sao ông tính ra được như vậy?" nếu nhận được câu trả lời "thì tui dùng phần mềm abc gì đó tính ra được như vầy, đây ông không tin tui chạy phần mềm cho ông coi" => Game Over!
      All the information declared above based on know-how knowledge gathering from practise experiences

10. The Following 2 Users Say Thank You to tombmvv For This Useful Post:

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 282 lần, trong 35 bài

Mặc định Ðề: Phần mềm Ecodial 3.3

Trích dẫn Gửi bởi trungtdcds Xem bài viết
      ai có tài liệu hướng dẫn sử dụng không up lên cho mình với.
      Cảm ơn nhiều
      Bác coi cai này nè giáo trình tổng hợp các phần mềm CAD trong kỹ thuât điện ( ecodial, viso, Gem, Benji, Visua basic
      Linhk download http://www.mediafire.com/?vpcl2g1631ngtr3
      Lê Quốc Hùng
      Chúc các bạn thành công
      Thân chào

12. The Following 10 Users Say Thank You to quochungktb For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: Ecodial 3.37

Các bác làm ơn cho e xin phần mềm ECODIAL 4.0full. Thank!

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 31 lần, trong 16 bài

[QUOTE=Các bác làm ơn cho e xin phần mềm ECODIAL 4.0full. Thank:[/QUOTE]

- 4.0 thì hiếm lắm, dùng đỡ 3.8 đi bạn.
      Link: http://www.4shared.com/get/4-6iI9dy/Ecodial_338.html

Cảm ơn
      189
      Được cảm ơn 211 lần, trong 106 bài

Trích dẫn Gửi bởi phucdoan1973 Xem bài viết
      - 4.0 thì hiếm lắm, dùng đỡ 3.8 đi bạn.
      Link: http://www.4shared.com/get/4-6iI9dy/Ecodial_338.html
      phần mềm này dùng để làm gì vậy các bác!
      Thân ái và quyết thắng

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Tổng Hợp Tài Liệu Hướng Dẫn Ecodial 4.2
      Bởi vanbinh_21 trong diễn đàn PHẦN MỀM NGÀNH ĐIỆN
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 04-08-2015, 10:51
    2. Các thông số của ecodial
      Bởi huyphuc92 trong diễn đàn HỌC TRỰC TUYẾN CÙNG WEBDIEN
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 18-08-2012, 08:56