• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 119 lần, trong 70 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi về tính toán tiết diện dây

Trích dẫn Gửi bởi connguoi11 Xem bài viết
      Thí dụ phòng khách nhà e có chiếu sáng tổng cs 4000w.
      Giờ tính cách nào để ra tiết diện dây trục chính và tiết diện dây từ đèn này qua đèn kia
      em có học cung cấp không? nếu học môn cung cấp điện em sẽ biết phải làm gì, cách tính như thế nào với trục chính, ở đây em phải vẽ ra sơ đồ phân nhánh các đèn, vị trí từng bóng khoảng cách giữa các bóng.
      - với tính toán phụ tải chiếu sáng thì cũng giống các phụ tải khác thôi.

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi princeanhdu Xem bài viết
      em có học cung cấp không? nếu học môn cung cấp điện em sẽ biết phải làm gì, cách tính như thế nào với trục chính, ở đây em phải vẽ ra sơ đồ phân nhánh các đèn, vị trí từng bóng khoảng cách giữa các bóng.
      - với tính toán phụ tải chiếu sáng thì cũng giống các phụ tải khác thôi.
      bó tay với ông nội, người ta k biết nên mới hỏi. trả lời toàn vớ vẩn. tưởng mình hay lắm

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 119 lần, trong 70 bài

bó tay với ông nội, người ta k biết nên mới hỏi. trả lời toàn vớ vẩn. tưởng mình hay lắm
      cảm ơn cháu, đồng ý là không giấu dốt, nhưng dốt mà lên hỏi được người khác tư vấn mà còn thế này thì vẫn dốt thôi cháu ạ.

Cảm ơn
      0

Tham khảo cách này nhé em
      Để chọn được dây dẫn bạn cần phải biết dòng điện tải sử dụng, cùng với mật độ dòng diện cho phép từng lọai dây dẫn.

Ta có thể áp dụng công thức sau để tính tóan một cách gần đúng: S=I/J
      Trong đó:

- S: là tiết diện dây dẫn, tính bằng mm2
      - I: là dòng điện chạy qua mặt cắt vuông, tính bằng Ampere (A)
      - J: là mật độ dòng điện cho phép (A/mm2)
      Mật độ dòng điện cho phép của dây đồng J~ 6A/mm2
      Mật độ dòng điện cho phép của dây nhôm J~ 4,5 A/mm2
      1. Trường hợp dây nhánh trong gia đình điện áp 220VAC (dây di động) :
      Trường hợp dùng đèn quạt, Ti vi, tủ lạnh hoặc các thiết bị khách có công suất dưới 1kW thì dây từ ổ cắm điện hoặc công tắc điện đến thiết bị điện nên dùng đồng loạt 1 dây là dây súp mềm, tiết diện 2x1,5 mm2.
      Các dây di động dùng cho bếp điện, lò sưởi,… có công suất từ 1kW đến 2kW nên dùng loại cáp PVC có 2 lớp cách điện, tiết diện 2x2,5 mm2 để đảm bảo an toàn cả về điện và về cơ.
      2. Trường hợp tổng công suất các thiết bị điện, tính ở điện áp 220VAC:
      Đối với thiết bị điện khác có công suất lớn hơn 2kW thì phải tuỳ theo công suất mà tính toán chọn tiết diện dây như công thức trên.
      Ví dụ: Tổng công suất P dùng đồng thời trong gia đình gồm bình nóng lạnh(1.600W), tủ lạnh(300W), bàn ủi( 1.000W) và quạt(100W) là 3 kW. Nếu dùng dây đồng làm trục chính trong gia đình thì dây phải có tiết diện tối thiểu: S = 3kW/1,3 kW/mm2 = 2,3 mm2. Vậy tiết diện tối thiểu dây điện đường trục trong gia đình là 2,3 mm2. Trên thị trường có các loại dây cỡ 2,5 mm2 và 4 mm2. Để dự phòng phát triển phụ tải nên sử dụng cỡ dây 4 mm2.
      Lưu ý: Tăng đường kính dây dẫn (d) là cách tiết kiệm điện dễ thực hiện nhất và mang lại hiệu quả lớn nhất. Bởi vì, tỉ lệ giảm điện trở dây dẫn sẽ lớn gấp bình phương lần tỷ lệ tăng đường kính cuả nó. (R =1,27ρ*l/d2 ). Ví dụ, khi ta tăng đường kính dây dẫn lên gấp đôi thì điện trở của dây dẫn không phải giảm đi một nửa mà giảm xuống còn 1/4. Theo đó, số kWh điện năng tổn hao do truyền dẫn cũng được giảm xuống 4 lần.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Nếu như muốn có kết quả chính xác thì bạn phải có sơ đồ mạch chính và mạch nhánh thì mới giúp bạn có kết quả chính xác được .
      Còn nếu như công suất như bạn đưa ra thì dây chính bạn chọn dây 2.5 mm2 và dây từng nhánh là 1.5 mm2 ok rùi .
      Tất cả dây bạn chọn đều có 1 nguyên tắc là : TÍNH TẢI DÒNG ĐIỆN DÂY PHẢI CHỊU => TRA CATALOGUE RA DÂY BẠN MUỐN TÌM .
      Góp ý bạn .

Địa chỉ
      Lào Cai
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 22 lần, trong 15 bài

Thí dụ phòng khách nhà e có chiếu sáng tổng cs 4000w.
      Giờ tính cách nào để ra tiết diện dây trục chính và tiết diện dây từ đèn này qua đèn kia
      Để tính toán chọn dây thì cần tính dòng điện ra bạn à. Như bạn nói thì là mạng 1 pha vậy có các thông số là:
      Điện áp 220V,
      Cosphi để tính toán thì lấy 0.85,
      Công suất bạn nói la 4000W,
      Như vậy ta có P=U*I*Cosphi; suy ra I=P/U*Cosphi=4000/220*0.85=21.39A.
      Vậy dòng tính toán là 21.39A
      Bạn tính thêm khoảng 125% cho khả năng quá tải.
      Vậy I=21.39*1.25=26.74A.
      Trên đây chỉ là cách tính nhanh thôi, còn nếu muốn tính chính xác theo tiêu chuẩn IEC thi mail vào đc mail mình mình gửi cho vanphu2309@gmail.com. Với phụ tải như trên bạn sử dụng 2 dây đơn tiết diện 4mm2 hay cáp 2 lõi tiết diện 4mm2 là ok.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016