• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 15
      Cảm ơn
      0

Mặc định Sự khác nhau giữa Contactor AC Coil và DC Coil là gì, tại sao DC Coil giá đắt hơn AC Coil?

Mình có 1 thắc mắc là đang sử dụng các Contactor LG cũ mã là GMC-100 hoặc GMC 150. Cuộn coil của 2 em này dùng thêm 1 bo mạch để chuyển 220V AC => DC 110V

Tại sao họ không sử dụng Coil AC 220V luôn?

Mình xem trên báo giá hiện tại của LS thì lại có cả 2 loại:
      Contactor 3 pha AC Coil
      và Contactor 3 pha DC Coil (giá DC đắt hơn AC Coil)

Khi nào nên dùng Contactor AC Coil và khi nào nên dùng Contactor DC Coil?
      Mình thấy bo DC Coil đổ keo bít nên khi cháy bo thì rất khó sửa. Còn dùng AC Coil thì có thể quấn lại Coil để dùng.

Hỏi thêm: Nên chọn DC Coil hay AC Coil, loại nào bền hơn ?

Nhờ anh em giúp để mình chọn thiết bị sớm

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi nguyenbui3; 20-03-2014 lúc 11:55.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: Sự khác nhau giữa Contactor AC Coil và DC Coil là gì, tại sao DC Coil giá đắt hơn AC Coil?

Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này.

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 85 lần, trong 52 bài

Mặc định Ðề: Sự khác nhau giữa Contactor AC Coil và DC Coil là gì, tại sao DC Coil giá đắt hơn AC Coil?

Với cuộn AC thì chỉ có mỗi cuộn dây thôi, còn chạy DC thi điện áp vào phải giảm xuống vì lúc này dòng điện phụ thuộc vào điện trở chứ không như AC chủ yếu là cảm, Đắt bơi vì DC phải thêm mạch chỉnh lưu và bảo vệ cuộn dây nữa, chắc là thế.
      Nhận làm vỏ cách âm, tủ điện trên máy CNC giá rẻ. LH: 0913209856-Việt Anh.

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenbui3 Xem bài viết
      Mình có 1 thắc mắc là đang sử dụng các Contactor LG cũ mã là GMC-100 hoặc GMC 150. Cuộn coil của 2 em này dùng thêm 1 bo mạch để chuyển 220V AC => DC 110V

Tại sao họ không sử dụng Coil AC 220V luôn?

Mình xem trên báo giá hiện tại của LS thì lại có cả 2 loại:y
      Contactor 3 pha AC Coil
      và Contactor 3 pha DC Coil (giá DC đắt hơn AC Coil)

Khi nào nên dùng Contactor AC Coil và khi nào nên dùng Contactor DC Coil?
      Mình thấy bo DC Coil đổ keo bít nên khi cháy bo thì rất khó sửa. Còn dùng AC Coil thì có thể quấn lại Coil để dùng.

Hỏi thêm: Nên chọn DC Coil hay AC Coil, loại nào bền hơn ?

Nhờ anh em giúp để mình chọn thiết bị sớm
      Bạn nói đúng, chỗ mình dùng của Moeller chỉ hư cái mạch đó mà bỏ luôn cả cục. Mạch đó không đơn giản chỉ là chỉnh lưu đâu. Lúc mới cấp điện, nó cung cấp cho coil một điện áp lớn để khởi động. Sau khi hút rồi nó chỉ duy trì một điện áp vừa đủ để giữ thôi. Họ làm như vậy là để tiết kiệm NL, giảm nhiệt do coil sinh ra, ...
      Bạn hay quấn lại coil thì nên chọn loại không có mạch đó bởi vì gông từ loại dc cũng nhỏ hơn, bỏ mạch đi quấn lại ac cũng không thích hợp.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      1

Dùng cuộn hút DC sẽ tốt cho động cơ hơn. Vì dòng nhỏ, điện áp nhỏ công suất lớn,tránh đc hồ quang khi đóng cắt. Dùng AC áp lớn, dòng lớn, công suất nhỏ đóng cắt sinh hồ quang dễ cháy nổ. DC đắt hơn bởi nó có mạch nguồn chỉnh lưu, cách ly quang.
      Chuyên thiết kế, lắp ráp, tủ điện_điều khiển_điện tử.
      Phone: 0974 017 639
      dinhtan.egtech@gmail.com

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Bạn nói đúng, chỗ mình dùng của Moeller chỉ hư cái mạch đó mà bỏ luôn cả cục. Mạch đó không đơn giản chỉ là chỉnh lưu đâu. Lúc mới cấp điện, nó cung cấp cho coil một điện áp lớn để khởi động. Sau khi hút rồi nó chỉ duy trì một điện áp vừa đủ để giữ thôi. Họ làm như vậy là để tiết kiệm NL, giảm nhiệt do coil sinh ra, ...
      Bạn hay quấn lại coil thì nên chọn loại không có mạch đó bởi vì gông từ loại dc cũng nhỏ hơn, bỏ mạch đi quấn lại ac cũng không thích hợp.
      Hình như đây là câu trả lời chính xác.
      Mình để ý có 2 vấn đề thế này chổ mình thì dùng Contactor DC Coil => Timer khởi động thấy rất ít hư (theo mình hiểu là chắc do bo DC Coil chịu dòng rất nhỏ thì phải)

=> Chổ khác của mình dùng mấy em Contactor 2nd dùng AC Coil thì thấy rất mau hư Timer khởi động.

Để chiều nay mình kẹp dòng qua Bo DC Coil này xem có phải như vậy không, rồi báo cáo anh em.

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi tdhk14hubt Xem bài viết
      Dùng cuộn hút DC sẽ tốt cho động cơ hơn. Vì dòng nhỏ, điện áp nhỏ công suất lớn,tránh đc hồ quang khi đóng cắt. Dùng AC áp lớn, dòng lớn, công suất nhỏ đóng cắt sinh hồ quang dễ cháy nổ. DC đắt hơn bởi nó có mạch nguồn chỉnh lưu, cách ly quang.
      Chém gió kinh vl!
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      231
      Được cảm ơn 524 lần, trong 411 bài

Cùng một cở công suất ,thì lỏi từ AC coil lớn hơn,phải có khâu đồng ngắn mạch,tiêu thụ điện nhiều hơn, khi diện áp giảm yếu 20% lực hút yếu kêu tè tè nén tiếp điểm yếu sinh hồ quang .logic đóng cắt không dứt khoát ,khi Ngắt> cuộn AC coil sinh tia lửa mau hỏng phần diều khiển,lan xung nhiểu cao bất thường vào hệ thống rất khó dập do diện cảm cuộn dây lớn .điểu khiển có IC hay mạch diện tử nó hay bị khùng
      Lỏi cuộn dây DC nhỏ gọn hơn ,lực hút mạnh liên tục không kêu tè tè như AC lúc dòng điện đổi chiều qua điểm 0 ,tiêu thụ diện ít hơn do không có khâu đồng .,dải diện áp làm việc rộng hơn.,nhờ có mạchđiện tử nên sụt áp đột ngột 30% logic đóng cắt vẫn ổn định ,độ tin cậy cao,nhờ có mạch diện tử diều khiển không sợ bị nhiểu lan ra hệ thống khi ngắt.,đóng cả bầy tự động .Nó chỉ kỵ là bị hư mạch khi áp vô vượt quá cao hơn 240 hay440 ../.

9. The Following 4 Users Say Thank You to ong gia For This Useful Post:

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Chém gió kinh vl!
      Thế không đúng à? Chém bão thôi, chém gió nhẹ quá ^^
      Chuyên thiết kế, lắp ráp, tủ điện_điều khiển_điện tử.
      Phone: 0974 017 639
      dinhtan.egtech@gmail.com

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 18 lần, trong 15 bài

Trích dẫn Gửi bởi ong gia Xem bài viết
      Cùng một cở công suất ,thì lỏi từ AC coil lớn hơn,phải có khâu đồng ngắn mạch,tiêu thụ điện nhiều hơn, khi diện áp giảm yếu 20% lực hút yếu kêu tè tè nén tiếp điểm yếu sinh hồ quang .logic đóng cắt không dứt khoát ,khi Ngắt> cuộn AC coil sinh tia lửa mau hỏng phần diều khiển,lan xung nhiểu cao bất thường vào hệ thống rất khó dập do diện cảm cuộn dây lớn .điểu khiển có IC hay mạch diện tử nó hay bị khùng
      Lỏi cuộn dây DC nhỏ gọn hơn ,lực hút mạnh liên tục không kêu tè tè như AC lúc dòng điện đổi chiều qua điểm 0 ,tiêu thụ diện ít hơn do không có khâu đồng .,dải diện áp làm việc rộng hơn.,nhờ có mạchđiện tử nên sụt áp đột ngột 30% logic đóng cắt vẫn ổn định ,độ tin cậy cao,nhờ có mạch diện tử diều khiển không sợ bị nhiểu lan ra hệ thống khi ngắt.,đóng cả bầy tự động .Nó chỉ kỵ là bị hư mạch khi áp vô vượt quá cao hơn 240 hay440 ../.
      bạn này trả lời chính xác đó.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-04-2014, 22:00
    2. Cần mua - Cần mua cuộn coil contactor mitsubishi 125-150A
      Bởi kingtonyth trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 27-11-2013, 14:20
    3. Thảo luận - Máy làm lạnh nước - FCU ( fan coil unit) - máy nén 0933 892 060
      Bởi vinhthai176 trong diễn đàn Hệ thống Điện Lạnh
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 29-10-2013, 13:53
    4. chỉ giúp cách đấu cuộn coil và shuntrip của mccb 4 cực
      Bởi tungvl trong diễn đàn TIÊU CHUẨN NGÀNH ĐIỆN
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 25-02-2012, 22:12
    5. Trợ giúp - cho em hỏi cái này với các bác: có contactor 1 pha nào dòng được 50-60A - coil 220v không?
      Bởi thuonglk1088 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 12-08-2010, 18:33
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016