• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 17
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định hướng dẫn sử dụng xi lanh khí nén

chào các bạn, mình mới tìm hiểu về PLC và hiện nay đang làm đồ án về phân loại sản phẩm. Mình thắc mắc là muốn điều khiển xi lanh thì phải làm sao? theo mình tìm hiểu thì cần 1 van khí nén và 1 piston đẩy. Mình thấy van khí nén thì điều khiển bằng khí và cấp khí cho piston đẩy ra, vậy mình muốn hỏi là từ plc làm sao điều khiển van khí nén (tại vì PLC điều khiển bằng điện). Mình mới tham gia nên kiến thức còn hạn chế, mong các bạn chỉ giáo

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: hướng dẫn sử dụng xi lanh khí nén

Trích dẫn Gửi bởi thangcun123 Xem bài viết
      chào các bạn, mình mới tìm hiểu về PLC và hiện nay đang làm đồ án về phân loại sản phẩm. Mình thắc mắc là muốn điều khiển xi lanh thì phải làm sao? theo mình tìm hiểu thì cần 1 van khí nén và 1 piston đẩy. Mình thấy van khí nén thì điều khiển bằng khí và cấp khí cho piston đẩy ra, vậy mình muốn hỏi là từ plc làm sao điều khiển van khí nén (tại vì PLC điều khiển bằng điện). Mình mới tham gia nên kiến thức còn hạn chế, mong các bạn chỉ giáo
      Van khí nén cũng là van điện mà bạn. thường thì nó dùng điện 24VDC

3. Những thành viên đã cảm ơn nguyennghia vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Lào Cai
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 22 lần, trong 15 bài

Van khí nén được gọi là van điện từ bạn à, van này được đóng mở bằng điện. Van điện từ đóng mở khí nén có loại AC và DC, bạn muốn dùng loại nào thì mua loại đó là được. Còn xylanh khí nén có 1 đường khí vào và 1 đường khí ra. Khi chon xylanh nên lưu ý tới áp suất, tiết diện xylanh và chiều dài hành trình piston. Mình làm hệ thống đóng bao sản phẩm tự động dùng xylanh khí nén để đóng mở các cửa xả liệu, cân định lượng thì dùng Loadceel, điều khiển qua PLC và có màn hình hiển thị.

5. The Following 2 Users Say Thank You to minhphu_88 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Cái cấp khí đế điều chỉnh là xylanh khí nén có 2 đầu 1 IN, 1 OUT muốn xy lanh ra hay vào thì cấp khí vô lỗ tương ứng.
      Cái van điều khiển bằng điện dùng PLC để kich đóng, ngắt. Van có ngõ khí vào và ra. Điều khiển PLC xuất ra Q ===> dk van ===> điều khiển xy lanh

7. Những thành viên đã cảm ơn khabi vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8

cám ơn các bạn đã trả lời, giờ thì mình đã hiểu, như vậy là xi lanh có 2 đầu khí, mình đọc ở tài liệu thì thấy có loại xilanh 1 lỗ khí cấp vào dùng để đẩy piston, còn lại nếu không cấp khí thì sẽ trở về trạng thái cũ nhờ lò xo, như vậy chỉ việc nối 1 dây khí từ van điện từ thôi phải ko ạ. Và theo bạn khabi van có 2 đầu thì mình sẽ dùng 2 cái Q để điều khiển 2 trạng thái ra vào của xylanh phải ko ạ

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 170 lần, trong 145 bài

cám ơn các bạn đã trả lời, giờ thì mình đã hiểu, như vậy là xi lanh có 2 đầu khí, mình đọc ở tài liệu thì thấy có loại xilanh 1 lỗ khí cấp vào dùng để đẩy piston, còn lại nếu không cấp khí thì sẽ trở về trạng thái cũ nhờ lò xo, như vậy chỉ việc nối 1 dây khí từ van điện từ thôi phải ko ạ. Và theo bạn khabi van có 2 đầu thì mình sẽ dùng 2 cái Q để điều khiển 2 trạng thái ra vào của xylanh phải ko
      Chính xác là vậy đó

Còn tùy vào loại van điện từ mà bạn dùng. Có loại để điều khiển xi lanh vào, ra cần 2 ngõ ra của PLC để điều khiển, có loại chỉ cần 1 ngõ ra của PLC vẫn có thể thực hiện được yêu cầu trên.
      Phạm Hữu Sử
      Gia Lộc - Hải Dương

10. Những thành viên đã cảm ơn huu su vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

cám ơn các bạn đã trả lời, giờ thì mình đã hiểu, như vậy là xi lanh có 2 đầu khí, mình đọc ở tài liệu thì thấy có loại xilanh 1 lỗ khí cấp vào dùng để đẩy piston, còn lại nếu không cấp khí thì sẽ trở về trạng thái cũ nhờ lò xo, như vậy chỉ việc nối 1 dây khí từ van điện từ thôi phải ko ạ. Và theo bạn khabi van có 2 đầu thì mình sẽ dùng 2 cái Q để điều khiển 2 trạng thái ra vào của xylanh phải ko ạ
      Van 2/2 tác động trực tiếp bằng nam châm điện, phục hồi về vị trí ban đầu bằng lò xo

Tại vị trí ban đầu, cửa 1, 2 bị chặn. Khi có tín hiệu điện 12 tác động thì van sẽ chuyển sang trạng thái khí nén đi từ cửa 1 đến cửa 2.
      Tùy thuộc vào tính chất của hệ thống mà mình chọn van bao nhiêu cửa, bao nhiêu trạng thái, tác động bằng khí nén, nút nhấn, hay điện từ.

12. Những thành viên đã cảm ơn trongvan25 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8

em thấy cái van 3/2 có 3 ngõ, 1 ngõ cấp khí vô và 2 ngõ khí ra, nếu vậy ta có thể dùng van 3/2 để điều khiển piston ra vào chỉ bằng 1 ngõ ra Q thôi phải ko ạ, ví dụ trạng thái ban đầu là cổng 2 thông với 3 cho piston vào và khi cổng 2 thông với 1 thì là piston ?

14. Những thành viên đã cảm ơn thangcun123 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

em thấy cái van 3/2 có 3 ngõ, 1 ngõ cấp khí vô và 2 ngõ khí ra, nếu vậy ta có thể dùng van 3/2 để điều khiển piston ra vào chỉ bằng 1 ngõ ra Q thôi phải ko ạ, ví dụ trạng thái ban đầu là cổng 2 thông với 3 cho piston vào và khi cổng 2 thông với 1 thì là piston ?
      Với van 3/2 như của bạn thì mình dùng như sau:

Van của bạn là tác động trực tiếp bằng khí nén, còn muốn điều khiển bằng PLC thì dùng loại điều khiển bằng nam châm điện

16. Những thành viên đã cảm ơn trongvan25 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8

Trích dẫn Gửi bởi trongvan25 Xem bài viết
      Với van 3/2 như của bạn thì mình dùng như sau:

Van của bạn là tác động trực tiếp bằng khí nén, còn muốn điều khiển bằng PLC thì dùng loại điều khiển bằng nam châm điện
      cái ngõ 12 là tác động bằng điện hay bằng khí nén vậy bạn, mình cũng thắc mắc tại sao có loại dùng điện có loại dùng khí nén

18. Những thành viên đã cảm ơn thangcun123 vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - bảng báo lỗi cho may lanh va may giặt
      Bởi nhocbentre trong diễn đàn Hệ thống Điện Lạnh
      Trả lời: 22
      Bài cuối: 25-07-2014, 13:18
    2. Cần bán - Xi Lanh Khí Nén dạng trượt
      Bởi VU THANH trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 04-04-2014, 01:11
    3. Cần bán - Chuyên các loại xi lanh khí nén, xi lanh compact chất lượng, giá rẻ nhất hà nội
      Bởi vanbomthuyluc trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 29-03-2014, 15:05
    4. Cần bán - Xi lanh khí nén, van khí nén rẻ nhất tại Hà Nội
      Bởi vanbomthuyluc trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 06-03-2014, 16:51
    5. Trợ giúp - giúp mình cái bình nóng lanh trực tiếp
      Bởi tubui trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 04-01-2013, 12:17
    Văn Võ Trạng Nguyên