• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Tính toán khối lượng dây điện

Em hỏi ngu tí mong các thớt giúp em với!
      Em mới được giao cho tính toán khối lượng dây điện của 1 công trình nhà dân. E có vấn đề như sau: Ở bản vẽ, dây Cu/PVC 2x1,5mm2 dùng cho chiếu sáng, dây Cu/PVC 2x2,5mm2+E1,5mm2 thì dùng cho ổ cắm. VD1: chiều dài từ công tắc đến bóng đèn là 1m thì tức là đoạn dây phải dùng là 2x1=2m đúng k các thớt??
      VD2: chiều dài từ ổ cắm đến nguồn điện là 1m thì tức là đoạn dây phải dùng là 2x1=2 và công thêm 1m(của dây trung tính 1,5mm2) đúng k?
      Và liệu có phải là dây trung tính 1,5mm2 ở ổ cắm có cùng loại với dây 2x1,5mm2 của chiếu sáng k??
      Em vẫn rất lơ mơ cách tính quá mong các thớt chỉ giúp gấp. Có thể gửi vào mail cho em cũng được. dungpham202@gmail.com
      Em cám ơn các thớt! Rất mong trợ giúp từ các thớt!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 119 lần, trong 70 bài

Mặc định Ðề: Tính toán khối lượng dây điện

Trích dẫn Gửi bởi TimHimSim Xem bài viết
      Em hỏi ngu tí mong các thớt giúp em với!
      Em mới được giao cho tính toán khối lượng dây điện của 1 công trình nhà dân. E có vấn đề như sau: Ở bản vẽ, dây Cu/PVC 2x1,5mm2 dùng cho chiếu sáng, dây Cu/PVC 2x2,5mm2+E1,5mm2 thì dùng cho ổ cắm. VD1: chiều dài từ công tắc đến bóng đèn là 1m thì tức là đoạn dây phải dùng là 2x1=2m đúng k các thớt??
      VD2: chiều dài từ ổ cắm đến nguồn điện là 1m thì tức là đoạn dây phải dùng là 2x1=2 và công thêm 1m(của dây trung tính 1,5mm2) đúng k?
      Và liệu có phải là dây trung tính 1,5mm2 ở ổ cắm có cùng loại với dây 2x1,5mm2 của chiếu sáng k??
      Em vẫn rất lơ mơ cách tính quá mong các thớt chỉ giúp gấp. Có thể gửi vào mail cho em cũng được. dungpham202@gmail.com
      Em cám ơn các thớt! Rất mong trợ giúp từ các thớt!!
      - Thứ nhất dây 2x1,5 & 2x2,5mm2 là dây đôi chứ k dùng dây đơn như bạn tính, bạn ví dụ từ công tắc đến đèn chiếu sáng dài 1 m thì chỉ có 1m dây 2x1,5mm2 chứ k phải là tính 2m như bạn, nếu là dây đơn theo như bạn thì là 2m dây 1x1,5 đó. vậy từ công tắc tới đèn chiếu sáng của bạn chỉ có 1m dây 2x1,5 và 1m 1x1,5mm2(dây nối đất)
      - bạn muốn tính thì bạn cứ tính chiều dài từ đèn tới công tắc + chiều dài từ công tắc tới tủ chiếu sáng, ngoài ra khi tính dây bạn còn phải xem bản vẽ là dây lên hay xuống, đoạn từ công tắc lên đèn ở trên trần chẳng hạn thì bạn phải công thêm phần lên nữa, xem cao trình của tầng nhà bạn, nói chung bóc được đầy đủ thì bạn phải có cả mặt cắt chiều cao tòa nhà nữa.

3. Những thành viên đã cảm ơn princeanhdu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      33

Trích dẫn Gửi bởi princeanhdu Xem bài viết
      - Thứ nhất dây 2x1,5 & 2x2,5mm2 là dây đôi chứ k dùng dây đơn như bạn tính, bạn ví dụ từ công tắc đến đèn chiếu sáng dài 1 m thì chỉ có 1m dây 2x1,5mm2 chứ k phải là tính 2m như bạn, nếu là dây đơn theo như bạn thì là 2m dây 1x1,5 đó. vậy từ công tắc tới đèn chiếu sáng của bạn chỉ có 1m dây 2x1,5 và 1m 1x1,5mm2(dây nối đất)
      - bạn muốn tính thì bạn cứ tính chiều dài từ đèn tới công tắc + chiều dài từ công tắc tới tủ chiếu sáng, ngoài ra khi tính dây bạn còn phải xem bản vẽ là dây lên hay xuống, đoạn từ công tắc lên đèn ở trên trần chẳng hạn thì bạn phải công thêm phần lên nữa, xem cao trình của tầng nhà bạn, nói chung bóc được đầy đủ thì bạn phải có cả mặt cắt chiều cao tòa nhà nữa.
      Cho em gửi lời cám ơn đến thớt nhé! Lúc đầu e cũng nghĩ như thớt nhưng hỏi 1 ng` thì lại bảo tính như thế nên e phân vân quá!

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

ở VD1: tốt nhất là cầm tuavit mở ổ công tắc đèn ra kiểm tra dây nguồn và dây ra đèn nó là loại dây gì. Nếu là dây đơn thì x2, dây đôi thì x1.
      Mà thường dây ra đèn là 2x1.5 nhưng dây nguồn cho công tắc là 2x2.5 đấy nhé
      ở VD2: cũng như trên, mở ổ cắm ra kiểm tra nhé, thường ổ cắm có thể dùng dây đơn. Mà Dây 1.5mm2 đấy không phải là dây trung tính nhé, nó là dây tiếp địa, tuy cùng bản chất như dây 1.5mm2 bình thường nhưng dùng vỏ có màu khác và đc coi là dây riêng.

6. Những thành viên đã cảm ơn Macmetoivoidoi vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      33

Trích dẫn Gửi bởi Macmetoivoidoi Xem bài viết
      ở VD1: tốt nhất là cầm tuavit mở ổ công tắc đèn ra kiểm tra dây nguồn và dây ra đèn nó là loại dây gì. Nếu là dây đơn thì x2, dây đôi thì x1.
      Mà thường dây ra đèn là 2x1.5 nhưng dây nguồn cho công tắc là 2x2.5 đấy nhé
      ở VD2: cũng như trên, mở ổ cắm ra kiểm tra nhé, thường ổ cắm có thể dùng dây đơn. Mà Dây 1.5mm2 đấy không phải là dây trung tính nhé, nó là dây tiếp địa, tuy cùng bản chất như dây 1.5mm2 bình thường nhưng dùng vỏ có màu khác và đc coi là dây riêng.
      Cám ơn bác! nhưng em mới chỉ nhìn trên sơ đồ nguyên lý thôi. công trình này chưa thi công. ở Sơ đồ nguyên lý nó ký hiệu là: Ổ cắm (Cu/PVC 2x2,5+E1,5mm2) ra nguồn.. Và Chiếu sáng (Cu/PVC 2x1,5mm2) ra nguồn. Bác giải thích rõ hộ em!!

Cảm ơn
      33

Cho em hỏi đoạn công tắc cầu thang thì tính dây như thế nào

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi TimHimSim Xem bài viết
      Cám ơn bác! nhưng em mới chỉ nhìn trên sơ đồ nguyên lý thôi. công trình này chưa thi công. ở Sơ đồ nguyên lý nó ký hiệu là: Ổ cắm (Cu/PVC 2x2,5+E1,5mm2) ra nguồn.. Và Chiếu sáng (Cu/PVC 2x1,5mm2) ra nguồn. Bác giải thích rõ hộ em!!
      Như vậy là dây dẫn từ nguồn đến ổ cắm là dây 3 sợi đó bạn, dây đồng cách điện PVC trong đó dây pha và trung tính là dây 2,5mm2 còn dây nối đất là 1,5mm2 (1 dây 3 lõi). Còn chiếu sáng là 2 dây đồng cách điện PVC 1,5mm2 thui (1 dây 2 lõi)

10. Những thành viên đã cảm ơn dân điện cà mau vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

Cu/PVC 2x1.5mm2 : Dây điện đôi lõi đồng cách điện PVC 2x1.5mm2
      Cu/PVC 2x2.5mm2 +E1.5mm2 : Dây điện ba lõi đồng cách điện PVC 2x2.5mm2 + 1 dây tiếp địa E1.5mm2
      hoặc Dây điện đôi lõi đồng cách điện PVC 2x2.5mm2 và 1 dây tiếp địa E1.5mm2 (riêng)

Cho em hỏi đoạn công tắc cầu thang thì tính dây như thế nào

12. Những thành viên đã cảm ơn Macmetoivoidoi vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      33

Trích dẫn Gửi bởi Macmetoivoidoi Xem bài viết
      Cu/PVC 2x1.5mm2 : Dây điện đôi lõi đồng cách điện PVC 2x1.5mm2
      Cu/PVC 2x2.5mm2 +E1.5mm2 : Dây điện ba lõi đồng cách điện PVC 2x2.5mm2 + 1 dây tiếp địa E1.5mm2
      hoặc Dây điện đôi lõi đồng cách điện PVC 2x2.5mm2 và 1 dây tiếp địa E1.5mm2 (riêng)

Cám ơn bác rất nhiều. Ý em hỏi là cái đoạn cầu thang ấy tính số lượng dây như thế nào? Ví dụ như đoạn dây chung của 2 công tắc dùng dây nào? 1x1,5 hay 2x1,5. và đoạn từ 2 công tắc ra bóng đèn dùng dây nao?
      Bác thông cảm mới vào nghề chưa có kinh nghiệm thực tế nên giải thích giúp em :

Cảm ơn
      5

Mình chưa tự tay thi công bao giờ, chỉ giám sát và kiểm tra, có bóc thì công trình lớn mấy cái này chỉ bốc ruốc thôi chứ không cần quá chính xác từng m.
      Theo như mạch trên kia thì giả sử từ nguồn đến công tắc tầng 1 dùng dây 2x1.5 có 2 đầu chờ thì dây pha L nối vào cực giữa, nối 1 dây 1x1.5 vào dây trung tính chờ ở công tắc tầng 1, đi chung ống với 1 dây 2x1.5 nối 2 cực của 2 công tắc.
      Sang công tắc tầng 2 ta có 3 đầu chờ vào (1 dây 2x1.5 nối 2 cực và 1 dây trung tính).
      Từ đèn ta kéo 1 dây 2x1.5 vào công tắc 2, 1 đầu chờ nối với cực giữa, đầu còn lại nối với dây trung tính.

Tổng kết ta có cách tính dây
      1 dây 2x1.5 vào ctac 1
      1 dây 2x1.5 nối ctac 1 với 2
      1 dây 1x1.5 nối trung tính ctac 1 và 2
      1 dây 2x1.5 nối ctac 2 với đèn.

15. Những thành viên đã cảm ơn Macmetoivoidoi vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng