• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Địa chỉ
      Thành phố Hồ Chí Minh
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 27 lần, trong 18 bài

Mặc định Ðề: hệ số công suất cosφ

Trích dẫn Gửi bởi cá hồi Xem bài viết
      làm sao để tính được hệ số công suất cosφ? mình k hiểu vấn đề này cho lắm.. ai giúp mình với,.tks
      Là sao? Bạn có phải dân điện không? Nếu không phải thì hỏi mần giề?
      Cos phi = P/S
      Trong đó: P: Là công suất tác dụng nguồn điện phát ra (tính tại điểm tính toán cosphi) (KW)
      S: Công suất biểu kiến của nguồn (KVA), S=sqrt(P^2+Q^2)
      với Q là công suất phản kháng tại điểm tính toán.
      Nhìn vào công thức tính toán ta cũng thấy Cos phi phụ thuộc vào P,Q mà trong đó: P là công suất tác dụng (hữu công) do nguồn phát ra, đại lượng này thì hoàn toàn phụ thuộc vào nguồn phát ra và chỉ có 1 chiều từ nguồn đến tải, Q: công suất phản khánh (vô công), đại lượng
      này được sinh ra từ nhiều nguồn trong đó có của nguồn điện truyền đến, từ đường dây sinh ra, từ các tụ điện sinh ra v.v.v. Chính vì lí do này nên người ta muốn cải tạo cosphi theo chiều hướng có lợi (Giảm lượng Q truyền từ nguồn đến, đường dây chỉ phải tải P ==> tiết kiệm tiết diện dây ==> giảm tiền) thì cần điều chỉnh Q, và cách điều chỉnh Q thì lắp tụ bù Q, còn bù như thế nào thì bàn ở chỗ khác, sâu hơn và xa hơn! He he he!

Địa chỉ
      Hải Dương
      Cảm ơn
      101
      Được cảm ơn 135 lần, trong 75 bài

Trích dẫn Gửi bởi linhhtd1 Xem bài viết
      Có một sự phũ phàng không hề nhẹ bác ơi!(hi hi hi!!!) tiện đây bác giải thích cho em mấy cái khái niệm như "bù kinh tế và bù kỹ thuật, bù phân phối và bù tập trung" mấy cái khái niệm rất hay gặp khi học lưới điện và cung cấp điện với ạ!! Chân thành cám ơn bác!

Địa chỉ
      Thành phố Hồ Chí Minh
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 27 lần, trong 18 bài

Trích dẫn Gửi bởi manhtrihd Xem bài viết
      Có một sự phũ phàng không hề nhẹ bác ơi!(hi hi hi!!!) tiện đây bác giải thích cho em mấy cái khái niệm như "bù kinh tế và bù kỹ thuật, bù phân phối và bù tập trung" mấy cái khái niệm rất hay gặp khi học lưới điện và cung cấp điện với ạ!! Chân thành cám ơn bác!
      He he!
      Bù kỹ thuật là cách bù mà bắt buộc phải thực hiện do năng lực truyền tải của lưới điện, bù kỹ thuật là để đảm bảo được chất lượng điện áp tại điểm bù, còn bù kinh tế được thực hiện sau khi bù kỹ thuật, nghĩa là làm tăng hệ số công suất để giảm lượng cspk phải truyền từ nguồn do đó sẽ giảm chi phí đầu tư cho lưới điện. Bù tập trung là bù tại 1 điểm đầu nguồn của lưới điện. Bù thì có bù trung thế, bù hạ thế. Ví dụ bù tập trung của lưới hạ thế thường được thực hiện ngay sau thứ cấp của máy biến áp (MSB), còn bù phân tán (từ này đúng hơn là bù phân phối) là bù được thực hiện ngay tại tải (tại các tủ phân phối DB), ví dụ cho tủ động cơ lớn.

5. Những thành viên đã cảm ơn linhhtd1 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hải Dương
      Cảm ơn
      101
      Được cảm ơn 135 lần, trong 75 bài

He he!
      Bù kỹ thuật là cách bù mà bắt buộc phải thực hiện do năng lực truyền tải của lưới điện, bù kỹ thuật là để đảm bảo được chất lượng điện áp tại điểm bù, còn bù kinh tế được thực hiện sau khi bù kỹ thuật, nghĩa là làm tăng hệ số công suất để giảm lượng cspk phải truyền từ nguồn do đó sẽ giảm chi phí đầu tư cho lưới điện. Bù tập trung là bù tại 1 điểm đầu nguồn của lưới điện. Bù thì có bù trung thế, bù hạ thế. Ví dụ bù tập trung của lưới hạ thế thường được thực hiện ngay sau thứ cấp của máy biến áp (MSB), còn bù phân tán (từ này đúng hơn là bù phân phối) là bù được thực hiện ngay tại tải (tại các tủ phân phối DB), ví dụ cho tủ động cơ lớn.
      Bác ơi ! vậy bù tại các nhà máy xí nghiệp ở các tủ DB là bù phân tán rồi, họ lắp đặt bù để làm tăng cosphi, và đảm bảo được chất lượng điện áp, vì một số xưởng em vào thấy nó nhiều động cơ lớn, hút Q kinh khủng, họ bù để đảm bảo chất lượng điện áp tránh bị điện lực phạt tiền như vậy là bù kỹ thuật hay kinh tế vậy bác, theo em nghĩ thì nó là bù kỹ thuật không biết đúng không bác???

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cos phi = P/S

Cảm ơn
      87
      Được cảm ơn 62 lần, trong 53 bài

Cos phi = P/S
      Trong đó: P: Là công suất tác dụng nguồn điện phát ra (tính tại điểm tính toán cosphi) (KW)
      S: Công suất biểu kiến của nguồn (KVA), S=sqrt(P^2+Q^2)
      với Q là công suất phản kháng tại điểm tính toán.
      Nhìn vào công thức tính toán ta cũng thấy Cos phi phụ thuộc vào P,Q mà trong đó: P là công suất tác dụng (hữu công) do nguồn phát ra, đại lượng này thì hoàn toàn phụ thuộc vào nguồn phát ra và chỉ có 1 chiều từ nguồn đến tải, Q: công suất phản khánh (vô công), đại lượng
      này được sinh ra từ nhiều nguồn trong đó có của nguồn điện truyền đến, từ đường dây sinh ra, từ các tụ điện sinh ra v.v.v. Chính vì lí do này nên người ta muốn cải tạo cosphi theo chiều hướng có lợi (Giảm lượng Q truyền từ nguồn đến, đường dây chỉ phải tải P ==> tiết kiệm tiết diện dây ==> giảm tiền) thì cần điều chỉnh Q, và cách điều chỉnh Q thì lắp tụ bù Q, còn bù như thế nào thì bàn ở chỗ khác, sâu hơn và xa hơn! He he he!
      " công suất Q từ đường dây sinh ra" là sao hả bác ? có thể giải thích rõ cho em được không?
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi manhtrihd Xem bài viết
      Bác ơi ! vậy bù tại các nhà máy xí nghiệp ở các tủ DB là bù phân tán rồi, họ lắp đặt bù để làm tăng cosphi, và đảm bảo được chất lượng điện áp, vì một số xưởng em vào thấy nó nhiều động cơ lớn, hút Q kinh khủng, họ bù để đảm bảo chất lượng điện áp tránh bị điện lực phạt tiền như vậy là bù kỹ thuật hay kinh tế vậy bác, theo em nghĩ thì nó là bù kỹ thuật không biết đúng không bác???
      đảm bảo cho động cơ khởi động tốt và ko bị phạt cho nên là vừa kinh tế
      và kỹ thuật

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Vậy các bác cho em hỏi MBA của em có Sđm = 250kva ( 22/0.4kv) sản lượng đầu nguồn của em bằng 73093 kwh. em có thể tính cosφ =P/S được ko ??

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 12 lần, trong 11 bài

Trích dẫn Gửi bởi quangtran92 Xem bài viết
      " công suất Q từ đường dây sinh ra" là sao hả bác ? có thể giải thích rõ cho em được không?
      +++---o0o---+++

đảm bảo cho động cơ khởi động tốt và ko bị phạt cho nên là vừa kinh tế
      và kỹ thuật
      ..............có thể nói thế này.công suất động cơ k đổi.là kw k đổi. điện áp. v; k đổi.chỉ có dòng điện thay đổi vì vậy khả năng thay đổi này làm đường dây nóng lên.suy ra sinh ra Q .ta có thể bù để đường truyền tải tốt hơn.tóm lại lợi thêm rất nhiều....giảm tiền điện, giảm khả năng háp thụ dây dẫn.đường truyền ổn định tăng tuổi tho cho thiết bị.v v ...còn nhiều nưa bn nhé

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cái này hay quá nhỉ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Nhờ các bạn về HSCS cosφ
      Bởi hailuavn trong diễn đàn Vận hành hệ thống điện
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 05-08-2012, 06:03