• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Mặc định Dây quấn kích từ ĐB

Các bác cho em hỏi!
      Đối với động cơ xoay chiều 3 pha KDB thì chúng ta chỉ cấp điện áp 3 pha vào 3 cuộn dây stator thôi đúng ko ạ, thế là roto tự cảm ứng và quay thôi đúng ko. Chúng ta ko cần dùng dây quấn kích từ đúng ko ạ

Nhưng ko hiểu sao trong động cơ đồng bộ 3 pha, giáo trình Máy điện ghi là cho nguồn 3 pha vào stator, rồi cho thêm dòng 1 chiều vào dây quấn kích từ nữa để làm chi ạ? Em cảm ơn

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Mặc định Ðề: Dây quấn kích từ ĐB

Trích dẫn Gửi bởi LY NT Xem bài viết
      Các bác cho em hỏi!
      Đối với động cơ xoay chiều 3 pha KDB thì chúng ta chỉ cấp điện áp 3 pha vào 3 cuộn dây stator thôi đúng ko ạ, thế là roto tự cảm ứng và quay thôi đúng ko. Chúng ta ko cần dùng dây quấn kích từ đúng ko ạ

Nhưng ko hiểu sao trong động cơ đồng bộ 3 pha, giáo trình Máy điện ghi là cho nguồn 3 pha vào stator, rồi cho thêm dòng 1 chiều vào dây quấn kích từ nữa để làm chi ạ? Em cảm ơn
      Động cơ KĐB hay còn gọi là động cơ cảm ứng( induction motor), ở đó từ thông stator cảm ứng sang rotor, tương tác giữa dòng điện rotor với tt stator sinh ra lực từ làm quay rotor. Tốc độ tt quay ở stator là tốc độ đồng bộ, tốc độ rotor nhỏ hơn td đb, nên gọi là KĐB.
      Ở động cơ ĐB thì từ thông rotor do nguồn kích thích tạo ra độc lập với tt stator và tốc độ rotor bằng td tt quay ở stator, nên gọi là ĐB.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

3. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      28

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Động cơ KĐB hay còn gọi là động cơ cảm ứng( induction motor), ở đó từ thông stator cảm ứng sang rotor, tương tác giữa dòng điện rotor với tt stator sinh ra lực từ làm quay rotor. Tốc độ tt quay ở stator là tốc độ đồng bộ, tốc độ rotor nhỏ hơn td đb, nên gọi là KĐB.
      Ở động cơ ĐB thì từ thông rotor do nguồn kích thích tạo ra độc lập với tt stator và tốc độ rotor bằng td tt quay ở stator, nên gọi là ĐB.
      Có nghĩa là ở động cơ Đồng Bộ thì chúng ta cần thêm dây quấn kích từ vào roto nữa a Yakhont hả? Còn động cơ KDB thì ko cần kích từ đúng ko.

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi LY NT Xem bài viết
      Có nghĩa là ở động cơ Đồng Bộ thì chúng ta cần thêm dây quấn kích từ vào roto nữa a Yakhont hả? Còn động cơ KDB thì ko cần kích từ đúng ko.
      Không phải "thêm" đâu bạn. Rt dc KĐB cũng phải có dây quấn hoặc thanh dẫn. Rt dc ĐB cũng có dây quấn và hệ thống cổ góp sau đó dùng chổi than để đưa điện 1chiều vào.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

vì phải có dòng kích từ thì động cơ mới hoạt động, tại trong đông cơ của bạn người ta kích từ sẵn(có dòng nhỏ trong đó) rồi nên bạn không cần phải kích từ.

Cảm ơn
      28

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Không phải "thêm" đâu bạn. Rt dc KĐB cũng phải có dây quấn hoặc thanh dẫn. Rt dc ĐB cũng có dây quấn và hệ thống cổ góp sau đó dùng chổi than để đưa điện 1chiều vào.
      Bởi vì tôi ko hiểu chỗ này! Tức là dây quấn roto của ĐC KĐB là "dây quấn roto", nó tự cảm ứng và sinh ra từ trường để phản ứng với từ trường khe hở nên quay. Dây quấn roto của ĐC KĐB ko được gọi là dây quấn kích từ, vì nó chẳng kích cái j hết cả.
      Còn dây quấn ĐC ĐB thì theo được biết nó phải có thêm dòng 1 chiều vào nữa và dòng này được đưa vào roto để sinh từ trường. Vậy dây quấn roto của ĐC ĐB là dây quấn kích từ.
      Nhưng tôi ko hiểu nhiều loại động cơ (hoặc MF), dây quấn kích từ "đặt ở stato hoặc roto đều được". Vậy nếu đặt ở stato thì lúc đó dây quấn roto có giống như "dây quấn roto" của ĐC KĐB ko vậy? Thanks
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi ngbauta2 Xem bài viết
      vì phải có dòng kích từ thì động cơ mới hoạt động, tại trong đông cơ của bạn người ta kích từ sẵn(có dòng nhỏ trong đó) rồi nên bạn không cần phải kích từ.
      Động cơ nào? Nếu là động cơ ko đồng bộ thì làm j có kích từ, nó quay được là do dây quấn roto tự cảm ứng bởi dòng xoay chiều phía stator rồi kết hợp với từ trường khe hở, sinh ra moment quay rồi quay thôi chứ kích từ j. (Chỉ có động cơ đồng bộ là ko những có dòng xoay chiều vào stator mà còn phải đưa dòng 1 chiều vào dây quấn roto nữa, đó mới là dòng kích từ).

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

mình nói thêm 1 vài cái cơ bản nhé.
      n1=n2 ĐC ĐB: là tốc độ quay của roto bằng với tốc độ từ trường (ít gặp)
      n1<n2 ĐC KĐB: là tốc độ quay của roto nhỏ hơn tốc độ quay của từ trường ( rất phổ biến)
      n1>n2 tốc độ quay của roto lớn hơn tốc độ quay của từ trường đó là máy phát điện.
      --------
      ĐC ĐB thì đưa thêm dòng kích từ vào như bạn nói là đúng rồi (nó là loại roto vừa lồng sóc vừa dây quấn kích từ).
      ưu điểm của động cơ đồng bộ là tốc độ quay không đổi khi tải thay đổi trong giới hạn cho phép. nếu tải thay đổi quá giới hạn cho phép thì đưa thêm hoặc giảm dòng kích từ đi để động cơ đạt tốc độ đồng bộ.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016