• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Có phải là do đảo pha hay không?

Các bác.
      Em có 1 vấn đề như sau, nhờ các bác nào biết giúp với?
      Với mạng lưới điện dân dụng 1 pha mà các hộ gia đình đang sử dụng. Em gặp phải trường hợp như sau: Một lần mình kiểm tra điện ở ổ cắm bằng bút thử điện, thấy là có 1 dây có đèn báo, 1 dây không. Tuy nhiên, 1 thời gian sau kiểm tra lại, thì dây mà lần trước kiểm tra không sáng bút thử điện thì bây giờ sáng, còn dây trước đây đèn bút thử điện sáng, thì bây giờ không sáng nữa.
      Em đã thử giải thích là do đảo pha, nhưng như thế thì chỉ đúng với cặp pha mình đang sử dụng, còn với cặp pha khác thì không thể được.
      Có bác nào giúp em với????

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 18 lần, trong 17 bài

Mặc định Ðề: Có phải là do đảo pha hay không?

Đơn giản là bên EVN sửa chữa bảo trì đường dây đã đảo cặp dây vào nhà bạn mà thôi. Vấn đề không lớn nhưng có thể gây nguy hiểm do dây pha không còn đi qua thiết bị ngắt bảo vệ, rất dễ gây tai nạn điện và gây khó chịu khi sử dụng đèn tuýp.
      Bạn phải kiểm tra và đảo lại đầu dây dưới CB chính của nhà để đảm bảo an toàn.

Cảm ơn
      0

Thế thì các cặp dây còn lại thì sao? Đâu còn sử dụng được nữa. Lưới điện 3 pha, 4 dây. Thì sẽ có các cặp dây pha, với dây trung tính là chung. Nếu đảo pha thì dây trung tính bị thay đổi rồi?

Cảm ơn
      0

Đồng ý với ý kiến của baocong. Đảo ở đây là chỉ đảo cặp dây từ công tơ điện vào nhà thôi chứ không phải đảo pha của hệ thống điện lưới đâu bạn le _khuou à !

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 12 lần, trong 11 bài

Trích dẫn Gửi bởi le_khuou Xem bài viết
      Thế thì các cặp dây còn lại thì sao? Đâu còn sử dụng được nữa. Lưới điện 3 pha, 4 dây. Thì sẽ có các cặp dây pha, với dây trung tính là chung. Nếu đảo pha thì dây trung tính bị thay đổi rồi?
      .......nta đang hỏi điện 1pha mà bn

Cảm ơn
      0

Có thể bạn nhầm, hoặc ổ điện nhà bạn đã được sửa lại.
      Nếu EVN đổi pha ở nguồn vào nhà bạn thì phải có sự cố, hoặc sửa chữa bảo trì đường dây mà thôi.
      Bản chất thì điện 1 pha chỉ ảnh hướng tới thiết bị sử dụng công tắc (ngâm dây N thường xuyên) còn lại CB, ổ cắm chẳng ảnh hưởng gì cả.
      Lê Văn Binh
      HP: 0967637378
      Email: binhle137@gmail.com
      SHIMAX VIET NAM

Cảm ơn
      10

do bên điện lực khi sửa chữa hay bảo trì có đảo cặp dây nguồn trên lưới trước đồng hồ điện nhà bạn....bạn xem ban đêm những đèn huỳnh quan nhà bạn khi tắt đèn có tất hẳn ko.hay vẫn còn hừng sáng 2 đầu đèn.nếu bạn theo dõi và có hiện tượng như mình nói thì chắc chắn do nhà đèn đảo đầu dây ngoài lưới rồi.(điện 1 fa khi đảo N L(nóng nguội) không ảnh hưởng gì , cho hệ thống điện sinh hoạt gia đình)chỉ ảnh hưởng đến tuổi thọ bóng đèn,và ko an toàn khi chỉ tắt công tắt sửa chữa.đèn vẫn sáng,máy lạnh vẫn chạy bạn à.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi binhle137 Xem bài viết
      Có thể bạn nhầm, hoặc ổ điện nhà bạn đã được sửa lại.
      Nếu EVN đổi pha ở nguồn vào nhà bạn thì phải có sự cố, hoặc sửa chữa bảo trì đường dây mà thôi.
      Bản chất thì điện 1 pha chỉ ảnh hướng tới thiết bị sử dụng công tắc (ngâm dây N thường xuyên) còn lại CB, ổ cắm chẳng ảnh hưởng gì cả.
      ok với đồng chí này
      +++---o0o---+++
      nói thêm cho bác chủ thot hiểu là đảo đầu dây trước công tơ nhà bạn,chứ ko fải đảo fa gì cả.ví như; ta chọn đây đỏ nóng, trắng nguội,nhưng khi bên EVN sửa chửa xong họ lại đấu trắng vào dây nóng,đỏ vào dây nguội.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016