Chào các anh chị em!
Mình có một vấn đề mong mọi người thảo luận góp ý, hiện nay mình đang phụ tránh về mảng dầu bôi trơn và thủy lực trong nhà máy điện mình có 2 vấn đề chưa thấu hiểu: 1- Các điểm cần lấy mẫu dầu bôi trơn trong nhà máy nhiệt điện than, 2- Khi phân tích chất lượng dầu bôi trơn thì vi phạm bao nhiêu là phải thay thế dầu mới.
Vấn đề thứ nhất mình đã tìm hiểu được đó là: các điểm lấy mẫu bao gồm: Máy biến áp chính và tự dùng, dầu bôi trơn gối trục tua bin, dầu thủy lực đóng mở van hơi vào tua bin, dầu bôi trơn bơm cấp dẫn động bằng tua bin phụ, dầu thủy lực đóng mở van hơi vào tua bin phụ, dầu bôi trơn bơm cấp dẫn động bằng động cơ điện, dầu thủy lực đk van bypass HP, dầu bôi trơn quạt PAF FAF IDF, dầu bôi trơn và thủy lực quạt tăng áp FGD, dầu máy nén, dầu bôi trơn và nâng trục bộ Air Heater.
Vấn đề thứ 2: Một số TB có tài liệu hướng dẫn thời gian thay dầu một số ko có, khi phân tích chất lượng thì mình cũng chữa rõ vi phạm bao nhiêu so với chất lượng dầu mới thì phải thay,
Mong mọi người góp ý giúp
Cảm ơn!

--------------------------------------------------------------------------------
Xem bài viết cùng chuyên mục: